หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ อยากเริ่มทำเกษตร ขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 903 ครั้ง)
hyvault
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 12:35:27 PM »

ขอแนะนำตัวครับกำลังจะเริ่มทำเกษตร มีหลายอย่างที่สงสัยและอยากขอคำปรึกษาผู้มีประสบการณ์
แต่เดิมตอนเด็กๆอาศัยอยู่ภาคเหนือ ช่วยลุงป้าทำไร่ทำสวนทำนา ก็ได้ซึมซับจากการดูและลงมือทำพอสมควร
รู้ว่าเหนื่อยและหนักแต่ผมคิดว่าผมสามารถทำมันได้ด้วยตัวเอง เลยอยากเริ่มลงมือทำหลังจากคิดมาเป็นสิบปี
ปัจจุบันเป็นพนักงานเอกชนครับ เป็นโปรแกรมเมอร์ เงินเดือนไม่สูงมาก ไม่ได้คิดจะอยู่กรุงเทพไปจนตาย
ก็เลยอยากเริ่มสร้างตั้งแต่ตอนนี้ และในอีก 4-5 ปีพ่อตาแม่ยายจะเกษียณ จะได้มีอะไรให้ทำไม่เบื่ออยู่ว่างๆ
ผมปรึกษาท่านแล้วก็โอเคไม่มีปัญหาอะไร ถ้าถามว่าทำไมไม่ไปทำที่ลุงป้าทั้งที่ท่านไม่มีลูกมีผมหลานคนเดียว
ตอบ มันไกลไปครับ สำหรับการเดินทาง แล้วที่พ่อตาแม่ยายล่ะ ก็พอมีที่แถวสมุทรสาคร และปู่แฟนแถว 8ริ้ว
ตอบ อยากสร้างด้วยตัวเองครับ ก็ต้องยอมเหนื่อยมากกว่าปกติ ความรู้หาได้จาก google แต่ไม่ทั้งหมด
โดยเฉพาะการเกษตร อ่านทฤษฎีอย่างเดียวไม่รอดแน่ๆจากการประเมินตัวเอง เลยอย่างขอคำแนะนำครับ

- ผมกำลังมองหาที่ดิน ลพบุรี ปราจีนบุรี เป็นหลัก นครนายกแพงมากไม่ไหว หรือจังหวัดไม่ไกลกรุงเทพมาก
อยากทราบว่าดินแต่ละพื้นที่ อำเภอ ตำบล ดีเสียอย่างไร แหล่งน้ำธรรมชาติ บาดาล สระมากน้อยแค่ไหนทั้งปี
ราคาที่ไม่แพงมาก หรือมีเทคนิดข้อแนะนำในการแก้ปัญหาเรื่องดินเรื่องน้ำในระยะยาว ก็แนะนำได้ครับ

- ผมอยากทำเกษตรที่สามารถเลี้ยงดูตัวเองได้ระยะยาว อยากเลี้ยงสัตว์หลายประเภท อยากปลูกพืชหลายชนิด
ตัวอย่าง ไม่ได้เลี้ยงเพื่อขาย แต่เอาแค่มูล ให้กินหญ้าในสวน หรือเพื่อเป็นอาหาร เช่น ไข่ ตัวมันนานๆที
เลี้ยงเพื่อขายเล็กๆน้อยๆ สัตว์ประเภทโตไวอายุสั้น ที่เรารู้สึกสงสารมันน้อยหน่อย เราสามารถกินมันได้
พืชใช้น้ำน้อย ใช้น้ำมาก กินหัว กินใบ กินผล รวมถึงการแปรรูปผลผลิตบางส่วน หรือสามารถต่อยอดได้
คือในหัวมีหลายอย่างที่คิดและอยากทำ ปัจจุบันเราสามารถนำเทคโนโลยีมาปรับใช้ได้มากหน่อยแค่ไหน
เท่าที่ผมศึกษาคือ ระบบบริหารจัดการน้ำอย่างเป็นระบบ แล้วอะไรที่สามารถช่วยให้เราทำหลายๆอย่างได้

- ผมจะทำเกษตรโดยไม่ใช้สารเคมีเลยมันเป็นไปได้จริงหรือไม่ ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าทำได้โดยผมดูจากลุงป้า
แต่ผลผลิตอาจไม่สมบูรณ์ ประมาณว่า ผลสวย ลูกดก แมลงไม่เจาะ ฯลฯ เป็นไปไม่ได้ แต่อาจอยู่ในจุดที่
สามารถยอมรับได้

- ผมหาซื้อที่แบบผ่อนกับธนาคารได้ หลายท่านอาจเป็นห่วงเรื่องภาระค่าใช้จ่าย ระหว่างรอพ่อตาแม่ยาย
4-5 ปีนี้ 1-2 ปีแรกผมคงเน้นไปเรื่องปรับสภาพดินเป็นหลักเพื่อให้เหมาะแก่การปลูกพืชที่ต้องลงในดิน
รวมถึงปลูกไม้กันลม ไม่มีรายรับแน่นอน แต่ด้วยเงินเดือนสองคนไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการผ่อนชำระ
ซึ่งผมคำนวณแล้วไม่น่ามีปัญหา หลังปีที่ 2 คงเริ่มวางระบบเกษตร หลังปีที่ 4 ผลผลิตน่าจะเริ่มออกผล
มีแหล่งจำหน่ายรองรับแล้ว ซึ่งน่าจะเพียงพอให้พื้นที่มันผ่อนตัวเองได้ ขาดเหลือยังไงก็น่าจะพอเสริมๆได้

- หากมีข้อแนะนำเพิ่มเติม ยินดีน้อมรับทุกความคิดเห็นครับ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 01:55:58 PM »

1.  หาที่ให้ได้ก่อน  (ถ้าแนะนำ  คุณก็คงไม่เอา คือที่ของพ่อตาแม่ยายและที่ของปู่แฟน)
2.  เมื่อได้ที่มาแล้ว  บอกขนาดเนื้อที่ ลักษณะของดิน สิ่งแวดล้อม ติดกับทุงนา ป่าเขา ไร่อ้อยไร่มัน หรือยางพารา ตลอิดจนแหล่งน้ำ

ที่บางแห่งอยู่ใกล้แหล่งน้ำ แต่นำน้ำมาใช้ไม่ได้ก็มีนะ เพราะน้ำอยู่ในห้วยลึก สูงชัน
hyvault
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 02:30:42 PM »

1.  หาที่ให้ได้ก่อน  (ถ้าแนะนำ  คุณก็คงไม่เอา คือที่ของพ่อตาแม่ยายและที่ของปู่แฟน)
2.  เมื่อได้ที่มาแล้ว  บอกขนาดเนื้อที่ ลักษณะของดิน สิ่งแวดล้อม ติดกับทุงนา ป่าเขา ไร่อ้อยไร่มัน หรือยางพารา ตลอิดจนแหล่งน้ำ

ที่บางแห่งอยู่ใกล้แหล่งน้ำ แต่นำน้ำมาใช้ไม่ได้ก็มีนะ เพราะน้ำอยู่ในห้วยลึก สูงชัน

ผมคงมองข้ามขั้นไป พอดีว่าผมวางแพลนไว้คร่าวๆ เพื่อกำหนดทิศทางการดำเนินการ งั้นผมขอตอบเฉพาะเรื่องที่ดินครับ
- อันดับแรก ผมอยากรู้ว่าควรซื้อดินแถวไหนโซนไหนหรือใกล้เคียงบริเวณไหน ผมกลัวว่าซื้อมาแล้วปลูกอะไรไม่ค่อยได้
เท่าที่หาข้อมูลจังหวัดเดียวกัน แค่ต่างอำเภอ สภาพดินก็ต่างกันแล้ว ก็เลยอยากลดความเสี่ยงเรื่องดินเรื่องน้ำ เผื่อมีคน
ในพื้นที่ให้คำแนะนำ ถามนายหน้าเค้าก็อยากขายที่ แต่เค้าไม่ได้ทำเหมือนคนพื้นที่ครับ
- ที่ปู่แฟน ผมไม่อยากมีปัญหากับญาติพี่น้องเค้าถึงเค้าจะรักหลานสาวมาก แล้วพ่อแฟนก็ไม่สนใจจะเอาที่ดินของปู่มา
เกิดผมทำแล้วไปได้ดี มีโอกาสที่ญาติพี่น้องทางนั้นได้ทะเลาะกันแน่ๆ แค่ปู่ซื้อทองให้แฟนผมยังมองตาขวาง
- ที่พ่อแม่แฟน มันเล็กไปครับ เหมาะเอาไว้ปลูกบ้าน แล้วมองโอกาสจะขยายพื้นที่มากกว่า ถ้าได้ที่ใหม่ก็อาจขาย
หรือไม่ก็แล้วแต่ท่าน
- ผมมีลูกหนึ่งคน ก็เลยอยากสร้างอะไรไว้ให้เค้าบ้าง ปัจจุบันผมอายุ 32 ปีครับ

ขอบคุณสำหรับเรื่องน้ำครับ ตอนไปดูที่ผมจะได้มีข้อมูลไปถามเค้า

ขอบคุณครับ

Liked By: wanvan987, UNCLE HUB
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2019, 07:48:59 PM »

มีบางครอบครัว พ่อตาแม่ยายมีที่เยอะไม่มีคนทำการเกษตร ทายาทที่จะแย่งก็ไม่มี ก็นับว่าโชคดีไป
ถ้าเป็นแบบ จขกท.  ก็หาซื้อที่เป็นของตัวเอง  เป็นวิธีการที่ดีที่สุด
การซื้อที่ดิน ต้องใจเย็น  รอจังหวะที่คนขายร้อนเงิน  หรือเบื่อที่จะทำการเกษตร

การที่จะให้ได้ที่ดินที่ถูกใจทุกอย่าง ก็ยากไม่ใช่เล่น
บางครั้งก็ต้องปรับเปลี่ยนแผนไปตามที่ดินที่ได้
"เมื่อไม่ได้ที่ที่เราชอบ  ก็จงชอบที่ที่เราได้"
อยากได้ที่ที่เป็นดินร่วน  แต่ได้ที่ที่เป็นดินเหนียวหรือดินปนทราย  ก็ต้องทำเกษตรเกี่ยวกับประเภทของดิน
ได้ที่ลุ่ม  แต่ไม่อยากปลูกพืชน้ำหรือเลี้ยงปลา  ก็ต้องถม
ได้ที่ดอน แต่ไม่อยากปลูกป่า อยากเลี้ยงปลาเลี้ยงกบ  ก็ต้องขุดสระ
ดินไม่ดี ก็ต้องปลูกต้นก้ามปูเพื่อทำปุ๋ยหมัก ปรับปรุงดิน

ไม่ได้เก่งหรือเชี่ยวชาญอะไรหรอกนะครับ
แค่ เข้ามาเป็นเพื่อนคุย เท่านั้น

hyvault
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2019, 05:13:59 PM »

มีบางครอบครัว พ่อตาแม่ยายมีที่เยอะไม่มีคนทำการเกษตร ทายาทที่จะแย่งก็ไม่มี ก็นับว่าโชคดีไป
ถ้าเป็นแบบ จขกท.  ก็หาซื้อที่เป็นของตัวเอง  เป็นวิธีการที่ดีที่สุด
การซื้อที่ดิน ต้องใจเย็น  รอจังหวะที่คนขายร้อนเงิน  หรือเบื่อที่จะทำการเกษตร

การที่จะให้ได้ที่ดินที่ถูกใจทุกอย่าง ก็ยากไม่ใช่เล่น
บางครั้งก็ต้องปรับเปลี่ยนแผนไปตามที่ดินที่ได้
"เมื่อไม่ได้ที่ที่เราชอบ  ก็จงชอบที่ที่เราได้"
อยากได้ที่ที่เป็นดินร่วน  แต่ได้ที่ที่เป็นดินเหนียวหรือดินปนทราย  ก็ต้องทำเกษตรเกี่ยวกับประเภทของดิน
ได้ที่ลุ่ม  แต่ไม่อยากปลูกพืชน้ำหรือเลี้ยงปลา  ก็ต้องถม
ได้ที่ดอน แต่ไม่อยากปลูกป่า อยากเลี้ยงปลาเลี้ยงกบ  ก็ต้องขุดสระ
ดินไม่ดี ก็ต้องปลูกต้นก้ามปูเพื่อทำปุ๋ยหมัก ปรับปรุงดิน

ไม่ได้เก่งหรือเชี่ยวชาญอะไรหรอกนะครับ
แค่ เข้ามาเป็นเพื่อนคุย เท่านั้น

ขอบคุณมากครับ ได้เรื่องไปคิดเพิ่มและแนวคิดนำไปต่อยอดอีกหลานด้านเลย
kan55555
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 03:35:25 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นนิดนะครับ พูดในกรณีถ้าเป็นผม ในช่วงที่ทำงานอยู่ผมจะหาแปลงเล็กๆสัก1งานมากหรือน้อยกว่านี้ก้ได้ตามสะดวกเท่าที่จะพอหาได้  ทดลองไปทำดูก่อน  เฉพาะวันหยุดหรือเสาร์อาทิตย์อะไรประนี้ เพื่อ
         ทดลองดูว่าเราไหวไหมกับที่เริ่มต้น1งานตั้งแต่ การวางทำเล หรือจัดรูปแบบ แสง น้ำ ดิน
         ทดลองดูว่าเราไหวไหมเมื่อมีปัญหาเกี่ยวกับพืชผลที่เราเพาะปลูก เช่นต้นไม้บางต้นเป็นไม้ปลูกที่ลุ่ม ที่ดอน ชอบน้ำมาก น้ำน้อย 
         ทดลองดูว่าถ้าเราจะเป็นเกษตรอินทรีย์เราสามารถทำอะไรได้บ้าง เช่นทำสารป้องกันแมลงจากสมุมไพร่ ปุ๋ยหมัก ปุ๋ยอินทรีย์ หรืออื่นๆ
            เริ่มต้นเรียบนรู้ ก่อนจะไปลงมือทำจริง อย่างน้อยก็ช่วยให้เราพลาดน้อยลงหรือพอรู้ทางแก้ไขได้
         สู้ๆครับขอเป็นกำลังใจให้ครับ
hyvault
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 02:27:49 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นนิดนะครับ พูดในกรณีถ้าเป็นผม ในช่วงที่ทำงานอยู่ผมจะหาแปลงเล็กๆสัก1งานมากหรือน้อยกว่านี้ก้ได้ตามสะดวกเท่าที่จะพอหาได้  ทดลองไปทำดูก่อน  เฉพาะวันหยุดหรือเสาร์อาทิตย์อะไรประนี้ เพื่อ
         ทดลองดูว่าเราไหวไหมกับที่เริ่มต้น1งานตั้งแต่ การวางทำเล หรือจัดรูปแบบ แสง น้ำ ดิน
         ทดลองดูว่าเราไหวไหมเมื่อมีปัญหาเกี่ยวกับพืชผลที่เราเพาะปลูก เช่นต้นไม้บางต้นเป็นไม้ปลูกที่ลุ่ม ที่ดอน ชอบน้ำมาก น้ำน้อย 
         ทดลองดูว่าถ้าเราจะเป็นเกษตรอินทรีย์เราสามารถทำอะไรได้บ้าง เช่นทำสารป้องกันแมลงจากสมุมไพร่ ปุ๋ยหมัก ปุ๋ยอินทรีย์ หรืออื่นๆ
            เริ่มต้นเรียบนรู้ ก่อนจะไปลงมือทำจริง อย่างน้อยก็ช่วยให้เราพลาดน้อยลงหรือพอรู้ทางแก้ไขได้
         สู้ๆครับขอเป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำ
อย่างที่เคยเล่าไปบางส่วน ส่วนหนึ่งมาจากประสบการณ์ในวัยเด็กที่พอจะทำเป็นอยู่บ้าง แต่ก็ต้องปรับตามยุคสมัยในปัจจุบัน
โดยผมจะเอาโมเดลที่ลุงและป้าทำมาปรับใช้ อันไหนดีเราก็ทำตาม อันไหนปรับได้เราก็จะได้องปรับให้เหมาะกับเราเอง
ส่วนเรื่องทดลอง ส่วนมากก็ลองจากที่หน้าบ้านและข้างบ้านเช่า 1*10เมตร ลองหลายๆอย่าง ปลูกในกระถาง ปลูกยกพื้น
ลองเพาะเห็ดดูเล่นก็ถือว่าได้กิน ผลผลิตก็ไม่ถือว่าแย่ จะมีบางอย่างที่ไม่รอดก็พวกแตง แตงโม ฟักทอง ฟัก อาจจะเพราะ
พื้นที่จำกัดแมงกินและไม่ได้ใส่ปุ๋ย แต่ผักกินใบก็มีได้กินเรื่อยๆ จริงๆก็ลองมาจะสิบปีแล้วครับ ก็เลยถึงเวลาจะลงหน้างานจริง

ถามว่าผมจะไปเป็นเกษตรกรเต็มตัวมั้ย คำตอบผมคงไม่ เพราะผมเห็นความเหนื่อยความลำบากจากลุงป้าจากคนที่ทำมาเยอะ
ผมคงไม่ทิ้งอาชีพปัจจุบันอย่างแน่นอน แต่ผมแค่มองว่าไม่มีใครบังคับหรือใครมากำหนดให้ว่าเราต้องทำอะไรแค่อย่างเดียว
คุณเป็นโปรแกรมเมอร์ คุณต้องทำแค่เขียนโปรแกรมอย่างเดียว คุณเป็นเกษตรกร คุณต้องทำสวนทำไร่เท่านั้น ผมก็เลยอยาก
ที่จะทำหลายๆอย่างไปด้วยกัน จริงๆนอกจากข้างต้นผมก็ทำอีกหลายๆอย่างที่ทำ หลักๆคงสนองความต้องการของตัวเองครับ
เกิดมาชาตินึงทำไรได้ลองไรได้ก็อยากที่จะลองทำดูครับ
Maggie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2019, 12:33:25 PM »

อย่างน้อยๆมีผักที่ปลูกเองและปลอดสารพิษไว้รับประทานในครอบครัว ก็ถือว่าสำเร็จแล้วค่ะ ที่บ้านก็ปลูกผัก ผลไม้ไว้รับประทานเอง ที่1ไร่ทั้งบ้านและสวนอยู่รวมกัน มีพืชเกือบทุกอย่างค่ะ อย่างละนิดละหน่อย ลดรายจ่ายได้เยอะ ที่สำคัญสุขภาพดีด้วยค่ะ ฟักแฟง กับฟักทอง เป็นพืชที่ปลูกง่ายให้ผลดก พื้นที่จำกัดก็ปลูกได้ แต่ถ้าจะให้ดีต้องทำค้างให้เลื้อย จะให้รอดต้องเพราะเมล็ดในกระถางให้มีใบ4-6ใบ ถึงย้ายไปปลูกลงดิน ใช้ตาข่ายสีฟ้าคลุมที่ที่ปลูกไว้ กันหอยและแมลง พอต้นล้มพุ่ม เริ่มเลื้อย ค่อยเอาตาข่ายออก ก่อนปลูกใส่มูลวัวรองก้นหลุม และรดด้วยน้ำจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงทุกสัปดาห์ รดน้ำสม่ำเสมอ (แต่ที่บ้านไม่ได้รดเกือบ2เดือนแล้วเพราะฝนตกตลอด) ไม่นานจะมีฝักทองไว้รับประทานแน่นอนค่ะ ในภาพอายุ1เดือน กำลังจะออกดอก บริเวณที่ปลูก2X3 เมตรเท่านั้น
พืชที่น่าสนใจอยู่ตอนนี้คืออินทผลัม กว่าจะได้ผลต้องรอ3-4ปี แต่เป็นการลงทุนที่สูงพอสมควร และต้องทำอย่างจริงจัง มีแหล่งน้ำเพียงพอ แต่ถ้าทำแล้วได้ผลก็ถือว่าคุ้มค่ามาก เพราะผลผลิตแค่2ปีก็คืนทุน ผลสดกิโลละ500-600บาท ต้นมีอายุยืนและให้ผลผลิตยาวนาน ลองพิจารณาดูค่ะ เผื่อสนใจ
tanapole Khongkran
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2019, 09:48:36 AM »

เรื่องที่ดิน
ผมแนะนำให้คุณซื้อจากพ่อตา-แม่ยาย หรือซื้อจากปู่ของแฟนคุณ
เพราะคุณอยากสร้างด้วยตัวเอง และเป็นการปลอดภัยกรณีไม่มีเงินส่ง
คุณได้ที่ดิน...พ่อตา-แม่ยาย ปู่ของแฟน ก็ได้เงิน วินๆกันทั้งครอบครัว
ทำสัญญาซื้อขายกันเอง ยังไม่ต้องโอน ชำระเงินครบเมื่อไหร่ค่อยจัดการโอน
ตัดปัญหาเรื่องเงินไม่พอส่งเดี๋ยวจะโดนเขายึด
ญาติๆกัน ขาดเหลืออะไรก็พูดกันได้ ตกงานก็ไม่ต้องกลัว

ลองคิดดูครับ ใช้ระบบครอบครัวอุปถัมภ์ ไม่ต้องพึ่งพาภายนอก
ทำให้ดีๆ สังคมไทยจะกลับมาอบอุ่นเหมือนดังอดีตกาล
hyvault
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 03:22:54 PM »

อย่างน้อยๆมีผักที่ปลูกเองและปลอดสารพิษไว้รับประทานในครอบครัว ก็ถือว่าสำเร็จแล้วค่ะ ที่บ้านก็ปลูกผัก ผลไม้ไว้รับประทานเอง ที่1ไร่ทั้งบ้านและสวนอยู่รวมกัน มีพืชเกือบทุกอย่างค่ะ อย่างละนิดละหน่อย ลดรายจ่ายได้เยอะ ที่สำคัญสุขภาพดีด้วยค่ะ ฟักแฟง กับฟักทอง เป็นพืชที่ปลูกง่ายให้ผลดก พื้นที่จำกัดก็ปลูกได้ แต่ถ้าจะให้ดีต้องทำค้างให้เลื้อย จะให้รอดต้องเพราะเมล็ดในกระถางให้มีใบ4-6ใบ ถึงย้ายไปปลูกลงดิน ใช้ตาข่ายสีฟ้าคลุมที่ที่ปลูกไว้ กันหอยและแมลง พอต้นล้มพุ่ม เริ่มเลื้อย ค่อยเอาตาข่ายออก ก่อนปลูกใส่มูลวัวรองก้นหลุม และรดด้วยน้ำจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงทุกสัปดาห์ รดน้ำสม่ำเสมอ (แต่ที่บ้านไม่ได้รดเกือบ2เดือนแล้วเพราะฝนตกตลอด) ไม่นานจะมีฝักทองไว้รับประทานแน่นอนค่ะ ในภาพอายุ1เดือน กำลังจะออกดอก บริเวณที่ปลูก2X3 เมตรเท่านั้น
พืชที่น่าสนใจอยู่ตอนนี้คืออินทผลัม กว่าจะได้ผลต้องรอ3-4ปี แต่เป็นการลงทุนที่สูงพอสมควร และต้องทำอย่างจริงจัง มีแหล่งน้ำเพียงพอ แต่ถ้าทำแล้วได้ผลก็ถือว่าคุ้มค่ามาก เพราะผลผลิตแค่2ปีก็คืนทุน ผลสดกิโลละ500-600บาท ต้นมีอายุยืนและให้ผลผลิตยาวนาน ลองพิจารณาดูค่ะ เผื่อสนใจ

ขอบคุณครับ
ใจจริงผมแค่อยากปลูกต้นไม้ แต่ด้วยทาวน์เฮ้าส์เช่าและคอนโดที่ซื้อแล้วรอสร้างเสร็จ ไม่มีเอื้อสำหรับต้นไม้
ก็เลยปลูกได้แค่ผักทั่วไป เป็นต้นหน่อยก็ มะเขือ มะเขือเทศ ผักเลื้อยๆกำลังลองลงถุงเพิ่งแตกยอดออกมา
4-5ทุ่มนั่งข้างบ้าน ผสมดิน แต่ช่วงนี้ฝนตกเหมือนผักโดนฝนเยอะไปหน่อย ข้าวโพดก็ดูไม่แข็งแรงผอมเพรียว
ก็ทำไปเรื่อยๆครับ ไม่ได้ซีเรียสอะไร

Liked By: กัญจน์
hyvault
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2019, 03:54:24 PM »

เรื่องที่ดิน
ผมแนะนำให้คุณซื้อจากพ่อตา-แม่ยาย หรือซื้อจากปู่ของแฟนคุณ
เพราะคุณอยากสร้างด้วยตัวเอง และเป็นการปลอดภัยกรณีไม่มีเงินส่ง
คุณได้ที่ดิน...พ่อตา-แม่ยาย ปู่ของแฟน ก็ได้เงิน วินๆกันทั้งครอบครัว
ทำสัญญาซื้อขายกันเอง ยังไม่ต้องโอน ชำระเงินครบเมื่อไหร่ค่อยจัดการโอน
ตัดปัญหาเรื่องเงินไม่พอส่งเดี๋ยวจะโดนเขายึด
ญาติๆกัน ขาดเหลืออะไรก็พูดกันได้ ตกงานก็ไม่ต้องกลัว

ลองคิดดูครับ ใช้ระบบครอบครัวอุปถัมภ์ ไม่ต้องพึ่งพาภายนอก
ทำให้ดีๆ สังคมไทยจะกลับมาอบอุ่นเหมือนดังอดีตกาล

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ตอนนี้อยู่ขั้นตอนทำสัญญาซื้อขายที่แล้วครับ หลังจากไปดูที่มาหลายๆที่สุดท้ายจบที่โซน ราชบุรี
เรื่องดินผมเฉยๆ แต่เรื่องน้ำผมว่าโซนนี้ระบบน้ำไม่น่ามีปัญหา เมื่อเทียบกับจังหวัดรอบๆกรุงเทพ
เรื่องการเดินทางร้อยกิโลนิดๆ ให้เต็มที่ก็สองชั่วโมง ไม่มากไม่น้อยไป เลิกงานไปกลับคืนอาทิตย์
เรื่องสภาพอากาศผมก็คิดว่ามันโอเคดี ขับต่อไปอีกหน่อยก็เข้าป่าได้เลยระหว่างรอต้นไม้เราโต
อัธยาศัยคนแถวนั้นผมว่าดีเลย เพราะผมได้คุยกะคนพื้นที่ให้คำแนะนำเราหมดเลยชอบชวนคุยด้วย
แปลงที่ผมซื้อบอกได้เลยว่าโดดเดี่ยว 555 แต่ก็เพื่อการพักผ่อน ผมไม่ได้ต้องการความเจริญมาก
แต่ก็ยังสามารถมองเห็นเพื่อนบ้านได้ จะได้ไม่มีปัญหาหากเราเลี้ยงสัตว์นิดๆหน่อย มันคงมีกลิ่นนิดๆ

ที่ของพ่อตาเค้าก็พาผมไปดูครับ แต่บอกเลยว่าผมกลัว เพราะบ้านข้างๆและเจ้าของที่เดิมเป็นลาวโซ่ง
บ้านไม่มีใครอยู่แล้วป้าแกจะมาก็ 2-3 อาทิตย์ครับ แต่เค้าก็ยังเก็บของบรรพบุรุษ เพื่อนบ้านๆรอบก็ไม่
ค่อยมีคนอยู่เห็นว่าก็แยกย้ายกันไปหมดแต่ก็พอมีเพื่อนบ้านอยู่บ้าง แต่ก็ทำครับรอหน้าแล้งว่าจะให้รถ
เข้าไปเอาต้นไม้ออกเพราะรกมาก พ่อตากะลงมะม่วงหรือมะนาวดูก่อนอีกทีว่าจะทำไรกะที่ดีมันรกจริงๆ

สรุปเลยคือ ผมจะซื้อที่ด้วยชื่อผมคนเดียว เพราะคอนโดชื่อแฟน คงผ่อนไปเรื่อยๆ แต่ถ้าพ่อตาแม่ยาย
เกษียณแล้วไปอยู่ เห็นว่าจะช่วยโปะให้ตอนนี้ก็ผ่อนไปก่อน 4-5 ปี ท่านค่อนข้างเห็นด้วยและไม่ได้ขัด
หรือห้ามไม่ให้ทำ แต่แค่ไม่เห็นด้วยเรื่องผมจะซื้อที่แปลงใหญ่ ท่านบอกทำแค่ 2-3 ไร่ก็พอ สุดท้ายผม
จบที่เกือบ 8ไร่ ผมว่าขนาดกำลังดี จริงๆตั้งไว้ที่ 10ไร่ แต่ราคาแถวนั้นมันแรงมากสู้ไม่ไหว ก็เลยลดลง

ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดคงได้แปลงนี้ ถ้าไม่ได้ก็คงหาใหม่ ที่เป็นของเรายังไงก็เป็นของเรา ไม่ใช่ก็คือไม่ใช่

Liked By: กัญจน์
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์