หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามทุกท่าน ตามภาพเดียวแนบ ภาพบนและภาพล่าง ใช่อ่อมแซ่บทั้งภาพบนภาพล่าง  (อ่าน 254 ครั้ง)
win2512
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 03:46:13 PM »

รบกวนสอบถามทุกท่าน
ตามภาพเดียวแนบ ในเว็บ
https://www.picz.in.th/image/12GyZN
ภาพบนและภาพล่าง ใช่อ่อมแซ่บทั้งภาพบนภาพล่าง แต่เป็นคนละชนิดหรือเปล่าครับ อย่างไร

ขอบคุณครับ

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2019, 07:26:16 AM »

เบญจรงค์5สี หรืออ่อมแซ้บทั้ง2ภาพ ยอดอ่อนรับประทานได้ รสชาติ จืด เย็น คล้ายตำลึง ลักษณ์ของใบและลำต้นจะแตกต่างกันไปตามแต่ละพื้นที่ สีของดอกก็ต่างกัน ปลูกเป็นดอกประดับในกระถางก็สวยดี แต่ถ้าเมล็ดร่วงลงดิน ไม่นานจะเป็นวัชพืชค่ะ เพราะขยายพันธ์ได้เร็วมาก

Liked By: Greenbamboo
win2512
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2019, 09:05:13 AM »

ขอบคุณ  คุณMaggie   ที่ตอบคำถามให้ครับ

ใช่ครับเป็นไปตามที่  คุณMaggie  บอกเลยครับ  ว่า  ขยายพันธ์ได้เร็วมาก  เพราะขึ้นง่ายและเต็มไปหมด
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์