หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องโรงเรือนปลูกผักปลูกเมล่อนครับ  (อ่าน 272 ครั้ง)
zeedzx
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 03:10:46 PM »

สวัสดีครับ

อยากทราบว่าโรงเรือนปลูกผักหรือปลูกเมล่อนนะครับ พอดีผมได้ลองทำโรงเรือนเล็ก ๆ อยากลองปลูกผักดูแต่อุณหภูมิด้านในวัดได้ประมาณ 40องศาในตอนเช้า ช่วงบ่ายก็ปาไป 42-43 องศา เลยสงสัยว่าร้อนขนาดนี้ ต้นกล้าที่เอาเข้าไปจะสุกไหมครับ หรือเรามีวิธีการลดความร้อนอย่างไรบ้างครับ
(ตอนนี้ลองติดหัวสเปรแต่จะเย็นแค่ช่วงตอนสเปร ถ้าเปิดตลอดทั้งวันไม่น่าเป็นไปได้ เลยสงสัยจริง ๆ ว่าแก้ยังไงครับ)

ขอบคุณครับ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2019, 09:32:42 AM »

ไหนๆ  ก็ทำไปแล้ว  อยากทดลองปลูกอะไร ก็ปลูกไปเถอะครับ
ต้นไม้ส่วนมากชอบอากาศร้อนชื้นนะครับ   คิดว่ากล้าไม้ คงไม่สุกหรอกครับ
ถ้าร้อนมากก็สเปรย์บ่อยๆก็แล้วกัน หัวฉีดก็ทำไว้แล้วนี่ (กังวลไปไย)
zeedzx
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2019, 08:21:02 AM »

ขอบคุณครับ พอดีเคยได้ยินมาว่าอุณหภูมิที่เหมาะสมจะอยู่ที่ 28-35   แต่ในโรงเรือนปาไป 40 เลยกลัวว่าจะไม่รอดเอา

ยังไงเดี๋ยวลองดูครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์