หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ทำอย่างไรให้สระน้ำที่ขุดไว้เก็บน้ำได้  (อ่าน 282 ครั้ง)
noppnimm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 12:28:08 AM »

สวัสดีครับ

ผมซื้อที่มาเพื่อทำการเกษตรครับ สระด้านหน้าของพื้นที่จะมีน้ำตลอดปี(ผ่านมาสองปีแล้วน้ำไม่เคยแห้ง)
แต่เนื่องจากต้องการน้ำในการทำเกษตรเพิ่ม, ผมได้ทำการขุดสระกับกรมพัฒนาที่ดิน แต่ว่าผ่านมาสองปีสระนี้ไม่สามารถเก็บน้ำฝนได้เลย
อยากขอคำแนะนำจากทุกคนว่าควรทำอย่างไรเพื่อให้สระนี้มีน้ำใช้ทำการเกษตรตลอดปีครับ

พื้นที่นี้อยู่ในจังหวัดนครสวรรค์ อำเภอพยุหะคีรีครับ เคยตรวจสอบกับกรมน้ำบาดาล เค้าบอกว่าขุดไปก็อาจไม่คุ้มเพราะลึกมาก จึงเลือกขุดสระเพื่อกักเก็บน้ำครับ

สระน้ำด้านหน้าพื้นที่ มีน้ำตลอด

สระน้ำด้านในพื้นที่ ไม่เคยเก็บน้ำได้เลย ในพื้นที่จะมีต้นรัก และต้นอ้อยขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2019, 12:39:13 AM โดย noppnimm » บันทึกการเข้า

deemeechai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 02:44:27 PM »

คำถามมีพื้นที่ทั้งหมดกี่ไร่
ลักษณะพื้นที่เป็นอย่างไร
ปลูกพืชชนิดใดบ้าง
----------------------
...โคก หนอง นา...

อธิบายได้คร่าวๆ
เราควรมีบ่อน้ำหรือหลุมขนมครก ไว้ ๓ จุด บน กลาง ล่าง ของพื้นที่
ขุดคลองหลักส่งน้ำไปเชื่อมทั้งสามบ่อ
และทำคลองไส้ไก่ให้ทั่วบริเวณพื้นที่
ทำฝายชะลอน้ำไว้เป็นช่วงๆเพื่อกักเก็บน้ำไว้และกระจายความชุ่มชื้น
สูบน้ำด้วยระบบแสงอาทิตย์ไปเติมบ่อบนเมื่อเห็นว่าน้ำลดลง

-----------------------------------

ทั้ง ๕ประการ
สามารถจะแก้ปัญหาน้ำท่วม น้าแล้ง เพิ่มความชุ่มชื้นได้ทั่วพื้นที่
สิ่งสำคัญ ประหยัดเวลาและพลังงานแก่เราได้

------------------------------

บ่อที่ขุดโดยกรม นั้น
มันตื้นครับไม่สามารถกักเก็บไว้ได้แน่นอน
เพราะเหมือนน้ำผิวดินเวลาน้ำหลาก สุดท้ายจะแห้งไปทั้งหมด เราควรขุดให้ลึก

Liked By: vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2019, 03:05:00 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
noppnimm
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 08:52:06 AM »

คำถามมีพื้นที่ทั้งหมดกี่ไร่
ลักษณะพื้นที่เป็นอย่างไร
ปลูกพืชชนิดใดบ้าง
----------------------
...โคก หนอง นา...

อธิบายได้คร่าวๆ
เราควรมีบ่อน้ำหรือหลุมขนมครก ไว้ ๓ จุด บน กลาง ล่าง ของพื้นที่
ขุดคลองหลักส่งน้ำไปเชื่อมทั้งสามบ่อ
และทำคลองไส้ไก่ให้ทั่วบริเวณพื้นที่
ทำฝายชะลอน้ำไว้เป็นช่วงๆเพื่อกักเก็บน้ำไว้และกระจายความชุ่มชื้น
สูบน้ำด้วยระบบแสงอาทิตย์ไปเติมบ่อบนเมื่อเห็นว่าน้ำลดลง

-----------------------------------

ทั้ง ๕ประการ
สามารถจะแก้ปัญหาน้ำท่วม น้าแล้ง เพิ่มความชุ่มชื้นได้ทั่วพื้นที่
สิ่งสำคัญ ประหยัดเวลาและพลังงานแก่เราได้

------------------------------

บ่อที่ขุดโดยกรม นั้น
มันตื้นครับไม่สามารถกักเก็บไว้ได้แน่นอน
เพราะเหมือนน้ำผิวดินเวลาน้ำหลาก สุดท้ายจะแห้งไปทั้งหมด เราควรขุดให้ลึก

ขอบคณครับ ดังนั้นผมควรจะขุดเพิ่มให้ลึกมากขึ้น และทำคลองตามที่แนะนำผมมาใช่หรือไม่ครับ

พื้นที่ผม 10 ไร่ครับ ที่ในอดีตทำไร่อ้อยมาตลอดครับ ผมซื้อมาเพราะคิดว่าจะทำการเกษตร + ที่พักอาศัยครับ
ไก่แจ้
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 09:02:29 AM »

ความลึก บ่อข้างหน้า กับข้างใน เท่ากันใหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2019, 09:05:57 AM โดย ไก่แจ้ » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 10:08:18 AM »

แล้วถ้าใช้พลาสติกเกรดเอที่ปูบ่อเลี้ยงปลาจะได้มั้ย? ไม่รู้อายุใช้งานจะกี่ปี และลงทุนเยอะหรือปล่าว? หรือจะใช้แบบถาวรคือผ้าที่ใช้ปูข้างสันเขื่อน แบบนั้นใช้งานทนทานและยาวนาน แต่การลงทุนจะเยอะไป  ถ้าทำเลที่ขุดบ่อเป็นที่ดอน แห้งแล้ง อยู่ไกลลำคลองหรือแหล่งน้ำตามธรรมชาติ จะใช้เวลาหลายปีกว่าจะเก็บน้ำอยู่ และน้ำไม่ค่อยเต็มสระ เพราะเคยขุดตรงที่ดอน ห่างจากลำห้วยเกือบ1กิโลเมตร กว้าง20เมตร ยาว20เมตร ลึก5เมตร มีน้ำแค่ครึ่งสระถึงแม้จะเป็นฤดูฝนก็ตาม ผ่านไปหลายปีเลยถม ส่วนอีกสระหนึ่งเป็นที่ลุ่ม อยู่ห่างจากลำคลอง200เมตร ขุดลึกแค่2เมตร มีน้ำใช้ตลอดแล้ง ปลูกบัว เลี้ยงปลา ใช้น้ำรดต้นไม้ และใส่นาข้าวได้สบายค่ะ

Liked By: muslin2557
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์