หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา ตั้งใจและสนใจที่จะปลูกขนุนค่ะ  (อ่าน 540 ครั้ง)
อ้อมเอง
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2019, 12:36:50 PM »

มีที่ดินว่างอยู่ 10 ไร่ค่ะ ตอนแรกตั้งใจจะปลูกหญ้าเนเปียร์ แต่พี่ๆหลายๆท่านก็ติงว่ามันหนักเกินกำลัง เลยหาข้อมูล ที่ไม่เกินกำลังตัวเอง พร้อมทั้งแหล่งรับซื้อ และ แหล่งให้คำปรึกษา เลยมาลงเอยที่ขนุน ซึ่งไม่ไกลบ้านนักมีล้งเอกชนรับซื้อตลอดปีค่ะ พี่ๆพอจะมีคำแนะนำ ในการเริ่มต้นเป็นเกษรตรรุ่นน้องบ้างไหมคะ รอความเมตตาอยู่นะคะ  ขอบคุณค่ะ
Line : 0878273138

song
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2019, 09:01:14 PM »

ดีครับ เพื่อนพี่น้องสมาชิกทุกท่านในที่นี้ยินดีให้คำปรึกษาครับถึงไม่วิชาการมีแต่ประสบการณ์ ประสบความสำเร็จและล้มเหลวมีหลากหลายครับ...555
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2019, 09:17:41 PM »

มีที่ 10 ไร่  ปลูกขนุนทั้ง 10 ไร่ เลยหรือครับ

"ล้งเอกชนรับซื้อตลอดปีค่ะ "  ถ้าเกิดเขาอยากจะกดราคา  จะทำยังไง

ถ้าแบ่งปลูกหลายๆอย่าง จะเป็นยังไง
มะพร้าวน่้ำหอม  ทุเรียน  กล้วย  มะละกอ   มะนาว  มะกรูดตัดใบ

เล่าให้ฟังเฉยๆ  ไม่ต้องชี้แจงหรือตอบกลับ
Maggie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2019, 08:04:39 AM »

การปลูกพืชหรือไม้ผลทุกอย่าง ต้องมีเวลาและได้รับการดูแลเอาใจใส่อย่างสม่ำเสมอถึงจะได้รับผลตอบแทนค่ะ ทุกอย่างต้องลงทุน จะมากน้อยขึ้นอยู่กับชนิดของพืชและแรงงาน ถ้าลงทุนแล้วก็ต้องหวังได้กลับคืนมา ถ้าทำแบบจริงจังต้องได้รับผลตอบแทนที่ดีแน่นอน เพราะขนุนขายได้ทั้งลูกอ่อนและลูกแก่ แต่ถ้าปล่อยแบบธรรมชาติจะเกิดปัญหาทั้งหนอน แมลง ผลไม่ได้ขนาด ไม่คุ้มค่าเสียเวลา เพราะกว่าจะให้ผลผลิตต้องรอเกือบ3ปี ในระหว่างที่รอก็ปลูกพืชอายุสั้น หรือพืชชนิดรอง ที่สำคัญเรื่องแหล่งน้ำด้วยค่ะ ต้องหาพันธ์ที่ตลาดต้องการ เป็นที่นิยม และศึกษาการทำนอกฤดู เพราะถ้าปลูกแบบธรรมดาผลผลิตจะออกมาพร้อมกัน ทำให้ถูกกดราคา ชาวสวนก็ไม่มีทางต่อรองกับพ่อค้าคนกลางได้ แต่เหตุผลใดๆก็ไม่เท่าได้ทดสอบด้วยตนเองค่ะ

Liked By: FUJI, supischa
song
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 02:53:23 PM »

สนับสนุนครับ ขนุนเป็นผลไม้ไม่ฮือฮาแต่ไปเรื่อยๆทำเงินให้เจ้าของสวนได้ขนุนดีๆเกรดๆส่งออกหมดเหลือตลาดเมืองไทยแกะขายเกรดรองตามตลาดขายค่อนข้างหายากบางเวลา มีตลาดรับซื้อใกล้บ้านจัดสิครับ มีหลากหลายพันธุ์ เอามาลงสมาชิกจะช่วยเลือกครับ

Liked By: FUJI
deemeechai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 03:00:00 PM »

ที่ดิน ๑o ไร่ไม่มากเลยครับ
ชอบอันไหนปลูกไปเลย
สิ่งสำคัญคือ... การวางแผนก่อนทำ

Liked By: FUJI
ไก่แจ้
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 08:58:04 AM »

มีที่ดินว่างอยู่ 10 ไร่ค่ะ ตอนแรกตั้งใจจะปลูกหญ้าเนเปียร์ แต่พี่ๆหลายๆท่านก็ติงว่ามันหนักเกินกำลัง เลยหาข้อมูล ที่ไม่เกินกำลังตัวเอง พร้อมทั้งแหล่งรับซื้อ และ แหล่งให้คำปรึกษา เลยมาลงเอยที่ขนุน ซึ่งไม่ไกลบ้านนักมีล้งเอกชนรับซื้อตลอดปีค่ะ พี่ๆพอจะมีคำแนะนำ ในการเริ่มต้นเป็นเกษรตรรุ่นน้องบ้างไหมคะ รอความเมตตาอยู่นะคะ  ขอบคุณค่ะ
Line : 0878273138

จะเป็นชาวสวน มีเวลา แบบ Full time หรือ Part time ครับ
ballloon24
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 02:33:25 PM »

ถ้ามีตลาดก็ไม่มีปัญหา แต่ควรปลูกหลายๆชนิดก็ดีนะ จะได้ช่วยกระจายความเสี่ยง:D
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 07:40:58 PM »

ลอง 5ไร่ก่อน  อีก5ไร่ ทำสวนผสมอย่างอื่นไปครับ

Liked By: supischa
supischa
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 09:31:58 PM »

10 ไร่ถือว่าเยอะสำหรับผมและปลูกพืชเชิงเดี่ยวด้วย มีท่านหนึ่งที่ผมรู้จักท่านเป็นเกษตรกรดีเด่นแห่งชาติด้วย คุยกับท่านเรื่องสวนที่ทำอยู่ ท่านบอกว่าปลูกมะละกอ 1 ไร่ ฝรั่ง 1 ไร่ ขนุน 1 ไร่ มะนาว 1 ไร่ พืชผักสวนครัว 1 ไร่...ผมบอกว่ามีที่เยอะขนาดนี้ดูแลยังไง ท่านบอกเปล่าเลยมีที่แค่ 1 ไร่เท่านั้นแหละแต่ปลูกทุกอย่างในนั้น...
...ผมอยากให้ทำแบบนี้แหละครับปลูกทุกอย่างในสิบไร่(ถ้าจะทำทั้งหมด) เป็นทั้งสวนผลไม้ สวนไผ่ สวนสมุนไพร สวนหญ้า(หวานสารคาม) สวนป่า สวนเห็ดป่า สวนมันพื้นบ้าน สวนกล้วย สวนผักพื้นบ้าน...โดยไม้ที่เป็นไม้ใหญ่ก็ลงช่วงฝนและไม่ต้องดูแลมากนัก แล้วค่อยๆปลูกไปและศึกษาไปด้วย เราก็จะตัดสินใจได้ว่า ชอบอันไหน ไม่ชอบอันไหน พืชชนิดไหนเหมาะกับพื้นที่เรา และเหมาะกับเรา...ทำเกษตรต้องค่อยๆเรียนรู้นะครับ ขอเป็นกำลังใจครับ

Liked By: phalikhit

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
phalikhit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 11:52:52 PM »

ความคิดนี้ก็เข้าท่านะครับ
แต่ต้องพิจารณาว่า  พืชชนิดใด ปลูกในที่เดียวกันได้ หรือไม่ได้
และอยู่ที่รสนิยมครับ
Lee la
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2019, 02:35:34 AM »

ขุดสระ2งานลึก4เมตร ปลูกทุเรียน 9ไร่ 200ต้น ใช้ความรู้คล้ายกัน ถ้าตั้งใจปลูกได้หมด ผลผลิตขายส่ง ปลีก ส่งโรงงานได้หมด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์