หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระแสการปลูกป่าตามคันนา ตามต้นแบบบ้านมาตา โมเดล ขอความเห็นเพื่อนๆ  (อ่าน 859 ครั้ง)
garden
เกษตรกรมือใหม่
*

เมื่อมองดูหยดน้ำ ก็ขอให้นึกถึงต้นน้ำ

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 10:23:17 PM »

ระยะหลังมานี้มีกระแส ทำคันนาให้กว้างๆแล้วปลูกไม้ป่า ลงไปเต็มสองข้างทาง
แล้วถามกันเองว่า ปลูกป่าแล้วจะกินอะไร??? เพื่อนๆคิดว่ากระแสที่ว่านี้
มันจะเหมือนกับกระแส ปลูกพืชต่างๆ เช่น ไผ่ อินทผลัม ยางพารา
หรือเปล่าครับ และจริงๆ แล้วการที่ชาวนา(หรือคนที่มีที่ดิน) เอาที่นามาทำแบบนี้ แล้วในอีกมุมมอง นึงคิดว่าอย่างไร
จะยังไงต่อ มีข้อจำกัด อย่างไรสำหรับคนที่สนใจอยากจะทำตามบ้าง

Liked By: vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2019, 10:25:34 PM โดย garden » บันทึกการเข้า

ไก่แจ้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 11:33:04 PM »

ระยะหลังมานี้มีกระแส ทำคันนาให้กว้างๆแล้วปลูกไม้ป่า ลงไปเต็มสองข้างทาง
แล้วถามกันเองว่า ปลูกป่าแล้วจะกินอะไร??? เพื่อนๆคิดว่ากระแสที่ว่านี้
มันจะเหมือนกับกระแส ปลูกพืชต่างๆ เช่น ไผ่ อินทผลัม ยางพารา
หรือเปล่าครับ และจริงๆ แล้วการที่ชาวนา(หรือคนที่มีที่ดิน) เอาที่นามาทำแบบนี้ แล้วในอีกมุมมอง นึงคิดว่าอย่างไร
จะยังไงต่อ มีข้อจำกัด อย่างไรสำหรับคนที่สนใจอยากจะทำตามบ้าง

หนักกว่านั้นอีก เดี๋ยวนี้ผมเห็นในยูทูป เล่นปลูกทุเรียนบนคันนากันแล้ว โดยไม่รู้ว่าปกติทุเรียนมันไม่ชอบน้ำแฉะ กระแสมันแรงจริงๆ

Liked By: garden
prach2410
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 07:31:42 AM »

คือถ้าได้ตามดูใน youtube ของท่านที่ทำแล้ว  ขอแนะนำว่ามันต่างจากกระแสการปลูกพืชตามกระแสอย่างที่กลัวกัน
เพราะนอกจากการปลูกต้นไม้ตามคันนาแล้ว  ยังมีการบริหารจัดการ ทั้งพื้นที่  ทั้งน้ำ ทั้งการปลูกพืนแบบผสมผสาน  เป็นอย่างดี
แล้วก็ไม่ได้มุ่งเน้นไปที่ตัวเงิน ทุกๆท่านที่ทำกัน ต่างมุ่งหวังจะเพิ่มพื้นที่ป่าไม้ 
kran_kub
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 11:48:51 AM »

เท่าที่ติดตามมาบ้างหรือแม้แต่หน่วยงานภาครัฐมาสนับสนุนเองคือโครงการปรับเปลี่ยนที่นาที่ไม่เหมาะสมเพื่อปลูกไม้ยืนต้นน่าจะต่างจากพืชกระแสครับ พืชกระแสคือ เช่น ตะกรู ยางพารา อินทผลัม พวกนี้เป็นการปั่นกระแสเพื่อขายต้นพันธุ์ แต่การปรับเปลี่ยนที่นาหรือปลูกตามคันนา คือต้องการเพิ่มพื้นที่ป่าหรืออนุลักษณ์พันธุ์ไม้โดยเน้นการบริหารจัดการพื้นที่เช่นการปลูกพืชรองระยะสั้นเพิ่มเติมเพื่อใช้ประโยชน์ระหว่างทางโดยไม่หลักเอาไว้ใช้งานหรือขายง่ายตามอย่างโครงการปลูกพืช 3 อย่าง ประโยชน์ 5 อย่างประมาณนี้ครับ ที่เห็นของจริงแถวๆบ้านค่อนข้างได้ผลนะครับโดยเฉพาะเห็ดซึ่งเป็นอาหารตามฤดูการอีกอย่างต้นไม่ที่ปลูกก็เน้นที่ฟรีตามที่หน่วยงานรัฐแจกเป็นส่วนใหญ่
aung14
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 01:13:17 PM »

ชอบครับกระแสแบบนี้  แบบไม่เอาเงินเป็นตัวตั้ง บางท่านเสื้อก็ไม่ใส่ เดินหาเก็บเมล็ดพันธุ์ด้วยตัวเอง
เพาะเอง ปลูกเองกับมือ ในปีแรกก็ไปหาน้ำรด หาบเอาบ้าง รถเข็นลากบ้าง บางท่านเลิกงานประจำก็ตรงเข้าสวน พูดคุยกับต้นไม้ที่ปลูก จนหลายคนหาว่าพวกเขา บ้า แต่พวกเขาช่างมุ่งมั่นนัก แน่วแน่ในจุดหมาย  วันเวลาผ่านไป คนที่เคยว่าเขาบ้า ก็มาเก็บเห็ด เก็บผัก ที่ป่านั้น
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ที่คนมีที่นาจะแบ่งที่มาทำอย่างนี้บ้าง
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 09:38:24 PM »

...ขอความเห็นเพื่อนๆ

ขึ้นอยู่กับ
  มีที่ที่เหมาะสมที่จะทำอย่างนั้นหรือไม่
  ชอบที่จะทำอย่างนั้นหรือไม่

Liked By: garden
Maggie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 09:36:56 AM »

โดยส่วนตัวก็ชอบปลูกป่าค่ะ เพราะเดี๋ยวนี้ป่าไม้เริ่มลดน้อยลงทุกที ปลูกได้3ปีแล้ว ปีนี้จะปลูกอีก ไม่เน้นการลงทุน ไม่เน้นผลตอบแทนเป็นตัวเงิน และไม่ตามกระแสค่ะ เพราะยังไงต้นไม้ย่อมมีประโยชน์ต่อเราในอนาคตแน่นอน แต่ถ้าปลูกต้นไม้ใหญ่ ต้องให้ห่างจากที่ข้างเคียง ไม่งั้นมีปัญหากัน ท่านใดมีที่เพียงพอปลูกป่าไว้เถอะ ไม่ต้องดูแล ตัดหญ้าเฉพาะปีแรก หลังจากนั้นปล่อยเทวดาเลี้ยง แต่ก็ขึ้นอยู่กับบางพื้นที่ด้วยค่ะ
deemeechai
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 02:57:25 PM »

ปลูกป่า...คือตัวโมเดล
แต่ที่เสริมเติมแต่งเข้าไปคือ...ตัวที่จะแก้ปัญหาเรื่องปากท้องแก่เราได้

----------------

จริงๆแล้ว ก็คือ... ป่า ๓ อย่าง ประโยชน์ ๔ อย่าง
ป่ากินได้
ป่าใช้สอย
ป่าเศรษฐกิจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2019, 03:29:50 PM โดย deemeechai » บันทึกการเข้า
Ole KKN
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 02:14:36 PM »

กระแสแบบนี้ช่วยกันทำตามเยอะๆ ดีครับเป็นการทำเกษตรแบบยั่งยืนและพันธุ์ไม้ก็สามารถไปขอตามแหล่งที่แจกฟรีก็มี

Liked By: Pun08, vigo74, kran_kub, Maggie
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 07:39:13 PM »

ผมนี่เปลี่ยนที่นามาปลูกป่าครับ  ลดพื้นที่ทำนาลง  ปลูกป่าเพื่อเป็นเงินเก็บในอนาคตและใช้ประโยชน์จากไม้ป่า  ผมมองว่าไม่ใช่กระแสแต่เป็นการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดี  สมัยก่อนชาวบ้านมีอยู่มีกินเพราะป่าไม้  สมัยนี้ป่าหาย  ไร่อ้อย ไร่มันสำปะหลัง ไร่ข้าวโพดเยอะขึ้น  แต่ความเป็นอยู่ของชาวบ้านกลับแย่ลง หนี้สินเพิ่มขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2019, 07:36:17 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
sous2011
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 10:33:53 AM »

ทำเกษตรถ้าทำหวังรวย-------เจ๊งครับ แต่ถ้าแบบในหลวงร.9 มีอยู่มีกินและยั่งยืนครับที่ผม8ไร่ อยู่สุรินทร์ เป็นที่นา เอาแม็คโครขุดคลองล้อมรอบ ตอนแรกกะจะปลูกปาลม์น้ำมันตอนนั้นกระแสแรง แต่ผมเปลี่ยนใจมาทำเกษตรผสมผสานเน้นสวนป่าเป็นหลักอย่างอื่นเสริม ผ่านมา4ปีตอนนี้เริ่มรู้แล้วว่าที่ทำมาเดินมาถูกทางแล้ว เห็ดเริ่มออก ผักหวานที่ปลูกไว้ก็ได้กิน และยังมีความยั่งยืนด้านต้นไม้ไว้ให้ลูกไว้สร้างบ้าน อีก20ปีลูกผม2คน มีไม้สร้างบ้านเอง ไม่ต้องซื้อ ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนทำบริษัทเอกชน อนาคตข้างหน้ามองไม่เห็น แต่ทุกวันนี้ผมไม่กลัวกับการตกงานเพราะตกงานมา ผมมีที่ยืนของผมเองคือสวน8ไร่นี่แหละครับ ปลูกเถอะครับต้นไม้ดีแน่นอน
Pun08
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 11:11:19 AM »

ทำเกษตรถ้าทำหวังรวย-------เจ๊งครับ แต่ถ้าแบบในหลวงร.9 มีอยู่มีกินและยั่งยืนครับที่ผม8ไร่ อยู่สุรินทร์ เป็นที่นา เอาแม็คโครขุดคลองล้อมรอบ ตอนแรกกะจะปลูกปาลม์น้ำมันตอนนั้นกระแสแรง แต่ผมเปลี่ยนใจมาทำเกษตรผสมผสานเน้นสวนป่าเป็นหลักอย่างอื่นเสริม ผ่านมา4ปีตอนนี้เริ่มรู้แล้วว่าที่ทำมาเดินมาถูกทางแล้ว เห็ดเริ่มออก ผักหวานที่ปลูกไว้ก็ได้กิน และยังมีความยั่งยืนด้านต้นไม้ไว้ให้ลูกไว้สร้างบ้าน อีก20ปีลูกผม2คน มีไม้สร้างบ้านเอง ไม่ต้องซื้อ ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนทำบริษัทเอกชน อนาคตข้างหน้ามองไม่เห็น แต่ทุกวันนี้ผมไม่กลัวกับการตกงานเพราะตกงานมา ผมมีที่ยืนของผมเองคือสวน8ไร่นี่แหละครับ ปลูกเถอะครับต้นไม้ดีแน่นอน

อยู่สุรินทร์ อำเภออะไรครับ เผื่อขอเข้าไปศึกษาเยี่ยมชมสวนครับ

สวนเกษตรคุณยายอิ้ง
sous2011
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2019, 01:47:15 PM »

อยู่สุรินทร์ อำเภออะไรครับ เผื่อขอเข้าไปศึกษาเยี่ยมชมสวนครับ
ต.บ้านด่าน อ.กาบเชิงครับ

Liked By: Pun08, vigo74
Ply
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2019, 05:57:51 AM »

ต.บ้านด่าน อ.กาบเชิงครับ

ผมมีสวนยางพาราอยู่แปลงหนึ่ง อยู่เลยตลาดช่องจอมไปนิดหน่อย นานๆจะได้ไปดูแลที เวลาไปก็จะมองเห็นป้ายบ้านด่านอยู่บ่อยๆ แต่ไม่เคยเข้าไปสักที ถ้ามีโอกาสคงต้องเข้าไปขอคำปรึกษาบ้างแล้ว ส่วนสวนหลักผมอยู่ อ.พนมดงรักครับ ==> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=117853.0
phalikhit
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2019, 09:27:07 AM »

ปลูกป่าตามคันนา  คิดว่า  น่าจะไม่เหมาะ เพราะต้นไม้ที่จะปลูกเป็นป่าบางชนิดกินเนื้อที่เยอะมาก
แผ่กิงก้านออกมาบนแปลงนา  สังเกตว่าต้นข้าวที่อยู่ใต้ร่มไม้บนคันนา จะเขียว งาม
เจริญเติบโตดีกว่าต้นข้าวที่อยู่กลางแจ้ง  แต่ตอนเก็บเกี่ยว ผลผลิตจะไม่ค่อยดี

ถ้าอยากปลูกป่า ก็กันพื้นที่นาส่วนหนึ่ง ไปปลูกป่าโดยเฉพาะ น่าจะดีกว่า
สำหรับคันนา  ก็ปลูกกล้วย  มะละกอ  มะกรูด มะนาว ข่า ตะไคร้ น้อยหน่า หรือมะะพร้าวน้ำหอม

Liked By: kran_kub, Ply, garden
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2019, 05:02:04 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
sous2011
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2019, 10:43:56 AM »

[/quote] ต.บ้านด่าน อ.กาบเชิงครับ
[/quote]
ผมมีสวนยางพาราอยู่แปลงหนึ่ง อยู่เลยตลาดช่องจอมไปนิดหน่อย นานๆจะได้ไปดูแลที เวลาไปก็จะมองเห็นป้ายบ้านด่านอยู่บ่อยๆ แต่ไม่เคยเข้าไปสักที ถ้ามีโอกาสคงต้องเข้าไปขอคำปรึกษาบ้างแล้ว ส่วนสวนหลักผมอยู่ อ.พนมดงรักครับ ==> http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=117853.0
[/quote]
               ด้วยความยินดีครับ ช่องจอมผมขับรถผ่านทุกวัน สวนคุณน่าจะอยู่ทางไปแยกบ้านปวงตึก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์