หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกผัก อย่างไรให้มีขายทุกวัน  (อ่าน 633 ครั้ง)
turedin
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 06:05:06 PM »

ผมต้องการจะปลูกผักทุกชนิด ที่ขายตามร้านผัก.    จะวางแผนการปลูกยังไงให้มีขายตลอดทุกวัน.  อย่างละไม่มากนะครับ. 

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 10:38:23 PM »

1. มีที่ มากน้อยแค่ไหน
2. ต้องการปลูุกผักอะไร

ถ้ามีที่มากพอ  ปลูกกระเพรา  โหระพา  ฟักแม้ว ผักบุ้ง  ก็สามารถเก็บขายได้ทุกวันอยู่แล้ว
ถ้าเป็น คะน้า กวางตุ้ง ผักกาดขาว  ก็ต้องปลูกเป็นรุ่นๆ  ห่างกันกี่วันก็ต้องทดลองดู
ผักแต่ละรุ่นอาจจะเก็บได้ประมาณสามครั้งเนื่องจากผักโตไม่เท่ากัน

ผักบางชนิด  อาจจะติดฤดูกาล และปลูกซ้ำที่เก่าไม่ได้ก็มีนะ
kakkak
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 10:15:35 AM »

ก่อนจะปลูกผักขาย คุณต้องรู้จักวิธีปลูก วิธีดูแลก่อนครับ  ถ้ายังไม่เคยปลูกผักกินเอง ไปคิดถึงปลูกผักขาย โอกาสประสบผลสำเร็จก็ยากละ  หาผักที่ชอบกินมา 10 ชนิด ลองปลูกอย่างละแปลง กินบ้าง เหลือค่อยขาย  ปลูกไปซักรอบสองรอบ คุฯจะรู้เองครับว่า ควรจะปลูกอะไรดี แล้วค่อยเพิ่มกำลังการผลิตขึ้นตามความสามารถ

ทำเกษตร ควรเริ่มจากน้อยไปมาก  ถ้าทุนไม่เยอะ เริ่มจากมากเลย เสียหายมา มันจะเหนื่อและสุดท้ายเป็นหนีครับ
turedin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 03:33:16 PM »

ขอบคุณครับ.  ผมเคยปลูกที่ไร่. แถวเขาใหญ่.   แต่ปันหาคือแม่ค้าคนกลางเอาเปรืยบมากกดราคาจนชาวไร่ที่รู้จักหลายคน.  เป็นหนี้    แล้วชาวไร่ที่รูจักต้องขายที่ไปหลายคน.    แต่ผมจะมาปลูกที่บ้านอยุธยา.    เนื้อที่มีมากพอสมควร.  แล้วผมก็เปนเจ้าของตลาดแถวบ้านผมเอง.    เลยคิดว่าน่าจะปลูกและขายในตลาดตัวเอง.  ผมจะปลูกขายเองก่อนพอเข้าที่ จะรับของชาวบ้านมาขายให้เขา. โดยคิดค่าใช้จ่ายเขา.  ให้เขาอยู่ได้.     และได้ขายผักของตัวเองในราคาที่ดีกว่าครับ
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 08:22:40 PM »

มีตลาดเองก็ไม่บอก

คุณไม่ต้องขุดดิน ตากดิน ย่อยดิน  ปรับพื้นที่ เพาะ-ปลูก ผัก รดน้ำ พรวนดิน ใส่ปุ๋ยกำจัดศัตรูพืช ตากแดดตากฝน
หรือพูดสั้นๆว่า ไม่ต้องปลูกผักเองหรอกครับ

ทำแผงวางผักเป็นส่วนๆ  จะเขียนชื่อผักไว้ด้วยก็ได้แล้วประกาศให้คนปลูกผัก  นำผักมาส่ง
แล้วคุณก็หาพนักงานขายมาขายให้  โดยที่คุณก็ไม่ต้องนั่งขาย
สำหรับที่ปลูกผักของคุณ  ก็ให้คนเช่าปลูกและส่งที่ตลาดของคุณ

นอกจากนี้  คุณต้องหาตลาดเพิ่มอีกเพื่อระบายผักที่สมาชิกส่งมา
kakkak
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 09:41:57 AM »

ถ้ามีตลาดเอง ให้ชาวบ้านปลูก แล้วนำมาส่งง่ายที่สุดครับ จากนั้นคุณก็วิ่งมาส่งตลาดไท เป็นพ่อค้าคนกลางเองเลย  ช่วยชาว้านได้มากทีเดียว

แต่ถ้าจะเอาความสุขในแบบเกษตรกร ก้ปลูกพอให้ได้รับรู้ถึงวิถีการปลูก แบบนั้นก้ไม่น่ามีปัญหาครับ
Pongwit999
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 07:55:19 PM »

ผมว่าดีนะครับ ปลูกทดลองเป็นตัวอย่างก่อน
แล้วค่อยหาเครือข่าย รวมกลุ่ม เป็นนายหัวหลัก

น่าจะเข้าอกเข้าใจเกษตรกรด้วยกันมากขึ้น
และให้โอกาสผู้ไม่มีที่มาทดลองปลูกผักในที่ของเรา
ถ้าเรารู้วัฎจักรของผักแต่ละชนิดและการดูแลการตลาด
เราก็สามารถชี้แนะสอนผู้คนได้ 555 ขอบคุณที่อ่านครับ _/!\_ ขอบคุณครับ
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2019, 08:53:21 PM »

อ้อ  ลืมบอกไป
อย่าเอาเปรียบสมาชิกมากเกินไป  ทำเพื่อความสนุก ช่วยเหลือกันและกัน
อย่าหวังรวยมากนัก  เอาแค่พออยู่ได้และอาจจะต้องยอมขาดทุนบ้าง
turedin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 08:25:51 AM »

ใช่ครับนั่นคือสิ่งที่ผมต้องการ.   ผมไม่อยากเป็นพ่อค้าคนกลางเพาะเราพยายามหนีมัน และไม่อยากให้คนอื่น ต้องผึ้งพ่อค้าคนกลาง.    ในอนาตด คนส่วนใหญ่ที่ผมให้เขาเอาของมาวาง ขายส่วนใหญ ก็เป็นครอบครัวของคนที่เช่าที่ผม หรือคนงานผม.  เขาจะได้มีความมั่นคง.     และมีความสุข ครับ

Liked By: phalikhit
Service
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 02:57:25 PM »

มีวิธีบำรุงดินสำหรับแปลงขนาด 30 ไร่  มั้ยครับ  ปกติ ปลูกปอเทืองอยู่แล้ว   มีพวกน้ำหมักฉีดมั้ยครับ
phalikhit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2019, 09:31:40 PM »

ไม่ได้ตอบคำถามนะครับ (เพราะไม่มีความรู้ที่จะตอบ)  แต่เข้ามาคุยกัน

ที่ตั้ง 30 ไร่  ถ้าจะขนขี้วัว ขนใบก้ามปูไปใส่  เท่าไรถึงจะพอ  นอกจาก จะปลูกอะไรตรงไหน ก็ปรับปรุงดินตรงนั้น
การปลูกปอเทือง  แล้วไถกลบ  คิดว่ามาถูกทางแล้วนะครับ ถ้าสาดน้ำหมักลงไปอีก ก็ทำให้ย่อยสลายเร็วขึ้น

การปรับปรุงดิน ขึ้นอยู่กับว่าคุณปลูกอะไรอยู่ก่อน แล้วก็ไถกลบเศษพืชชนิดนั้น
ถ้า่จะว่ากันตามตำราก็คือ ปลูกพืชหมุนเวียน ปลูกพืชตระกูลถั่ว  ปลูกพืชคลุมดิน
ใช้ปุ๋ยคอก หรือปุ๋ยหมัก   อย่าปล่อยให้ดินแห้งแล้ง ยกเว้นต้องการตากดินก่อนปลูกพืช
turedin
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2019, 01:58:42 PM »

ปรับปรุงดิน คุณต้อรู้ ว่าที่ดินของคุณเป็นอะไร.   phต่ำหรือสูง.  ในดินคุณมีอะไรบ้างมากน้อยแค่ไหน. ถ้าให้ดีคือส่งดินไปวิเคราะเลย.   แต่ถ้าไม่ได้ต้องการขนาดนั้น ก็แค่. ปล่อยหญ้าขึ้น. ตัด ไม่ฉีดยาฆ้าย่า. ไม่เผา.   ไม่ไถพรวนบ่อยๆๆใส่ขี้วัว ตามโคนต้นที่เราปลูก ดินก็จะดีขึ้นครับ
deemeechai
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 02:48:49 PM »

แนวคิดนี้แหละครับที่ผมจะกลับไปทำ
ปลูกผักให้มีกิน มีแจก มีขายได้ทุกวัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์
treo
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2019, 10:27:45 PM »

ถ้าจะตอบแบบกำปั้นทุบดิน
ผักเกือบทุกชนิด มันสามารถปลูกให้เก็บเกี่ยวได้ทุกวัน หรือเกือบทุกวันอยู่แล้วนะครับ
จัดตารางเวลาให้พอดี ก็ทำได้ไม่ยาก
ดูอย่างง่ายๆ คนเพาะถั่วงอกขาย เค้าก็มีขายทุกวัน
คนปลูกผักบุ้งจีน เค้าก็มีขายทุกวัน

แต่ถ้าคิดจะปลูกผักทุกอย่าง ให้เก็บได้ทุกวัน ผมว่าเหนื่อยครับ
มันไม่ง่าย ที่จะต้องเตรียมแปลง เพาะกล้า ดูแล เก็บเกี่ยว ทำทุกๆอย่างในวันเดียว ทำทุกวัน

ผมเคยทดลองทำ ปลูกประมาณ10อย่างได้มั้ง ผลตอบแทนดี แต่ไม่มีเวลาว่างเลย
แรงงานไม่พออีกต่างหาก
ใช้แนวคิดอีกแบบ น่าจะดีกว่า กระจายการปลูก ไปสู่คนอื่น คนละอย่างสองอย่าง
แล้วไปรับซื้อ เอามารวมขาย น่าจะดีกว่าครับ

Liked By: bigtee

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์