หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่ปุ๋ยkช่่่วงข้าวท้องปริม  (อ่าน 291 ครั้ง)
cat9999
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2019, 09:10:01 PM »

ผมอยากทราบว่าใส่ปุ๋ยkช่วงข้าวท้องใกล้ออกข้าวมันจะดูดกินป่าครับเช่นสูตร15 15 15

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2019, 07:47:16 PM »

ผมอยากทราบว่าใส่ปุ๋ยkช่วงข้าวท้องใกล้ออกข้าวมันจะดูดกินป่าครับเช่นสูตร15 15 15

ได้แน่นอนครับ  แต่ไม่เน้นสูตรเสมอ เน้นตัวหลังให้มาก เช่น 15-5-35
supischa
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2019, 08:49:21 PM »

...จากการวิจัยของหน่วยงานข้าวทั้งในและนอก ช่วงที่ข้าวต้องการปุ๋ยมากที่สุดคือแถบสีเข้มๆ ซึ่งจะเห็นอยู่ 2 ช่วง คือช่วงปักดำ และเริ่มสร้างตาดอก
และจากข้อมูลที่เขาศึกษามาแล้วและผมก็เห็นว่ามีเหตุผลน่าเชื่อถือ คือ N สลายตัวง่ายแต่พืชมักจะใช้ตลอดเวลา(จนบางประเทศเรียกปุ๋ยว่า ไนโตรเจน)
ส่วน P และ K นั้นสลายตัวช้าและพืชก็ดูดซึมใช้เวลานานแต่เป็นส่วนที่ว่าด้วยเรื่อง "คุณภาพ" เช่น เมล็ดเต็ม รวงใหญ่ น้ำหนักดี รสชาติดี หัวใหญ่ เหล่านี้เป็นต้น
...ดังนั้นหลักการใช้ปุ่ยคือ ถูกสูตร ถูกเวลา
...ว่ากันว่าปุ๋ยช่วงแรก(หากไม่มีการวิเคราะห์ดิน) ให้ใส่ปุ๋ยเต็มสูตร คือมี N P K ครบเช่น 15 15 15 , 16 8 8 , 16 16 16 เป็นต้น (เรียกอีกอย่างว่าปุ๋ยรองพื้น) ทั้งนี้เพื่อให้ข้าวได้มีเวลาเอา P และ K ไปสะสมไว้ได้ทันเวลาใช้(เพราะดูดซึมช้า)
...ส่วนครั้งที่ 2 ให้ใส่ N อย่างเดียว เช่น 46 0 0(เรียกแต่งหน้า) เพราะถ้าใส้ P K ก็สิ้นเปลืองเปล่าๆไม่ได้ประโยชน์เท่าที่ควรจะเป็นเพราะเอาไปใช้ไม่ทัน จะเห็นจากรูปว่าถ้าเขาออกรวงแล้วเขาจะต้องการปุ๋ยน้อยมาก
...เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้นะครับ จริงหรือไม่ ต้องลองดูครับถึงจะรู้...ส่วนผมจะทำแบบนี้และจะแนะนำเพื่อนๆชาวนาแบบนีแหละครับ

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์