หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รูปแบบนี้สำหรับการใช้น้ำในสระ 2 สระสลับกันใช้จะได้ไหม?ขอบคุณครับ  (อ่าน 281 ครั้ง)
FUJI
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 06:44:38 AM »

สมมุติผมขุดสระแล้วน้ำไม่พอใช้ ผมจะขุดสระที่ 2 แล้วสลับการใช้น้ำทั้งสองสระใช้บอลวาล์ว เปิด-ปิดแบบนี้จะได้ไหมครับ เช่น ขณะนี้น้ำในสระที่ 1 แห้งกำลังจะใช้สระที่ 2 ปิดบอลวาล์วที่ 1 แล้วเปิดบอลวาล์วที่ 2 ปั๊มน้ำส่งมาที่ท่อประธาน แผนการแบบนี้ใช้ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

treo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 07:55:57 AM »

ไม่ต้องใช้บอลวาล์วหรอกครับ

ใช้สวิงเช็ควาล์วดีกว่า ใส่ที่ท่อออกของปั้มแต่ละชุด ออกแบบการติดตั้ง ให้อยู่กับท่อในแนวดิ่ง

ไม่ต้องคอยปิดเปิดวาล์ว ปั้มจากสองสระพร้อมกันก็ได้

แพงกว่า แต่เวิร์คกว่าครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
FUJI
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2019, 08:57:36 PM »

ไม่ต้องใช้บอลวาล์วหรอกครับ

ใช้สวิงเช็ควาล์วดีกว่า ใส่ที่ท่อออกของปั้มแต่ละชุด ออกแบบการติดตั้ง ให้อยู่กับท่อในแนวดิ่ง

ไม่ต้องคอยปิดเปิดวาล์ว ปั้มจากสองสระพร้อมกันก็ได้

แพงกว่า แต่เวิร์คกว่าครับ
หมายถึงตัวนี้ใช่ไหมครับ?

ขอบคุณครับ
treo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 04:27:21 PM »

ใช่ครับ เลือกขนาดตามท่อที่ท่านใช้

ติดตั้งในแนวดิ่งครับ เอาตั้งขึ้น

Liked By: FUJI

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์