หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนปรึกษาพี่ๆ เรื่องมะนาว หาสาเหตุไม่ได้  (อ่าน 488 ครั้ง)
amva
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2019, 10:37:04 PM »

เดิม ตั้งแต่หลังสงกรานต์มาอากาศร้อนจัด 40 องศามาจนเมื่อช่วงวันที่ 3-5 ฝนตกแรงตลอดทั้งสามคืน กลางวันร้อนจัดตกเย็นฝนตก มะนาวกำลังออกลูก ปรากฎว่าใบเหี่ยวร่วงแห้งกรอบจนจะหมดต้น ยอดแทงใหม่ก็แห้ง ลูกที่ติดแล้วเหี่ยวไม่โต ร่วง มันเกิดจากอะไรครับ สันนิฐานไม่ถูกเลยครับ อายุต้นประมาณ 15 เดือน .. ควรรักษาอย่างไรรึว่าถอนทิ้งปลูกใหม่ดี ขอบคุณครับ

Liked By: laihan

จากบ้านพัทลุง มาเป็นเขยสารคาม

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2019, 09:32:17 AM »

ถ้าปลูกไว้รับประทานเองไม่ต้องซีเรียสค่ะ มะนามอาจช็อคอากาศ  ให้ตัดแต่งกิ่งใหม่ ใส่ปุ๋ยคอก หาใบไม้แห้งหรือฟางมาคลุมรอบๆต้น หรือจะใส่ปุ๋ยเคมีด้วยนิดหน่อยก็ได้เช่นกัน ไม่ต้องปลูกใหม่ให้เสียเวลา เพราะมะนาวเขามีความอดทนและฟื้นตัวได้เร็วค่ะ ถ้าจะให้ต้นสมบูรณ์อย่างต่อเนื่อง อย่าให้ขาดน้ำนาน โดยเฉพาะฤดูร้อนต้องรดน้ำทุกวัน  สวนที่ปลูกมะนาวขายจะใช้ระบบน้ำหยด และดูแลอย่างทั่วถึง แต่ก็ลงทุนไม่น้อยเช่นกันค่ะ

Liked By: amva, laihan
song
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2019, 08:42:59 PM »

ดูแล้วขาดน้ำน่ะครับสังเกตุดูยอดอ่อนขี้นมาไม่ได้ติโรคอะไรธรรมชาติทุกอย่างหน้าแล้งสลัดใบลดการคายน้ำเพื่อให้ตัวเองอยู่รอด

Liked By: amva
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 08:30:59 AM »

ดูแล้วขาดน้ำน่ะครับสังเกตุดูยอดอ่อนขี้นมาไม่ได้ติโรคอะไรธรรมชาติทุกอย่างหน้าแล้งสลัดใบลดการคายน้ำเพื่อให้ตัวเองอยู่รอด

ฝนตกแรงตลอดทั้งสามคืน กลางวันร้อนจัดตกเย็นฝนตก
amva
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 10:06:54 AM »

กราบขอบพระคุณทุกความคิดเห็นนะครับผม ทีแรกกะว่าจะถอนทิ้งปลูกใหม่ เปลี่ยนใจเป็นบำรุงรักษาตามคำแนะนำครับผม ขอบพระคุณครับ

จากบ้านพัทลุง มาเป็นเขยสารคาม
Lee la
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 10:18:45 AM »

ดินอมนำ้ มีดินเหนียวผสมอยู่มากฝนตกติดต่อกัน ระบายนำ้ไม่ทันรากขนอ่อนดูดนำ้และอาหารไม่ได้ ใบจะเหลืองก่อนแล้วแห้ง ต้นไม้สลัดภาระทิ้งเอาตัวรอด แก้ไขทำให้ดินโปร่ง

phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2019, 10:56:56 AM »

ดินอมนำ้ มีดินเหนียวผสมอยู่มากฝนตกติดต่อกัน ระบายนำ้ไม่ทันรากขนอ่อนดูดนำ้และอาหารไม่ได้ ใบจะเหลืองก่อนแล้วแห้ง ต้นไม้สลัดภาระทิ้งเอาตัวรอด แก้ไขทำให้ดินโปร่ง

จะว่าขาดน้ำรึ  ฝนก็ตกทุกวัน
ดินอมน้ำ  น้ำท่วมราก ก็ทำให้ตายได้ เป็นไปได้ครับ
เก่งมากครับ  มีทางออกจนได้
ผมเองก็งง  เพิ่งจะถึงบางอ้อ

การแก้ไข
1. ทำให้ดินโปรง (ตามคำแนะนำของคุณ Lee la)
2. ถอน ล้างราก แล้วปลูกใหม่ (เครื่องปลูกโปร่งอย่าเพิ่งใส่ปุ๋ย) ไม่ทราบว่าจะทันหรือไม่

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์