หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ถมที่ดินยังไงให้ต้นไม้ใหญ่ไม่ตายค่ะ  (อ่าน 877 ครั้ง)
Wariya01
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 09:36:45 PM »

สวัสดีค่ะ ขออนุญาตเรียนปรึกษาทุกๆท่านค่ะ เนื่องจากมีที่ดินผืนหนึ่ง วางแผนว่าจะสร้างบ้านค่ะ
ในที่ดินมีต้นกันเกราใหญ่ 2 ต้นค่ะ  ด้วยเห็นว่าใกล้ฤดูฝนแล้ว ก็เลยถมดินโดยสูงกว่าระดับเดิมประมาณ 1เมตรค่ะ
แต่มีความอยากเก็บต้นไม้ทุกต้นไว้ อยากจะขอคำแนะนำจากทุกท่านค่ะ ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง ต้นไม้ 2 ต้นนี้จะไม่ตาย
ตอนนี้คือ ให้คนถมที่เว้นระยะ คือ ไม่ถมในระยะ 1 เมตรจากโคนต้นโดยรอบค่ะ ตอนนี้เป็นแอ่งรอน้ำเลยทีเดียว 😱

ขอบพระคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ🙏

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 10:34:19 PM »

ไม่ทราบว่า กันเกราทั้งสองต้น  โตขนาดไหน
ขุดล้อม ถมที่แล้วปลูกใหม่ได้ไหม   
ถ้าต้นใหญ่ ถมเต็มพื้นที่รอบโคนต้นเลยครับ  ไม่ต้องเว้นที่ไว้

ฮิ  ฮิ  ถ้า่ตายก็หามาปลูกใหม่ โดยปลูกบ้านก่อน จะได้เลือกที่ปลูกได้เหมาะ
ระวังอย่าปลูกใกล้ตัวบ้านหรือใกล้กำแพงบ้าน
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 12:10:19 PM »

ถ้าดินระบายน้ำได้ดี ไม่ขังน้ำนาน2-3 วัน ต้นไม้ใหญ่ไม่น่าตายครับ
ต้นไม้บางชนิดทนน้ำขัง น้ำท่วมได้นาน แต่กันเกรา ผมไม่เคยปลูก

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
Kru__Odd
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 06:02:43 PM »

ถมเลยครับ ถ้าเว้นเป็นแอ่งจะตายเพราะน้ำขังรากเน่า ผมเคยถมต้นมะม่วงสูง 1.20 เมตร สามต้น ไม่ตายซักต้น กลายเป็นมะม่วงเตี้ย ออกลูกให้กินตามปกติ
ไก่แจ้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 08:32:49 PM »

สวัสดีค่ะ ขออนุญาตเรียนปรึกษาทุกๆท่านค่ะ เนื่องจากมีที่ดินผืนหนึ่ง วางแผนว่าจะสร้างบ้านค่ะ
ในที่ดินมีต้นกันเกราใหญ่ 2 ต้นค่ะ  ด้วยเห็นว่าใกล้ฤดูฝนแล้ว ก็เลยถมดินโดยสูงกว่าระดับเดิมประมาณ 1เมตรค่ะ
แต่มีความอยากเก็บต้นไม้ทุกต้นไว้ อยากจะขอคำแนะนำจากทุกท่านค่ะ ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง ต้นไม้ 2 ต้นนี้จะไม่ตาย
ตอนนี้คือ ให้คนถมที่เว้นระยะ คือ ไม่ถมในระยะ 1 เมตรจากโคนต้นโดยรอบค่ะ ตอนนี้เป็นแอ่งรอน้ำเลยทีเดียว 😱

ขอบพระคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะคะ🙏

ถมไปเถอะครับ  ต้นกันเกรามันทนอยู่แล้วครับ
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 09:12:47 PM »

กันเกรา  ออกดอกหน้านี้  ดอกดก  กลิ่นหอม  เป็นไม้มงคลชนิดหนึ่ง
อีสาน  เรียก  "มันปลา"

ไม่ทราบว่า  ต้นกันเกราของคุณ Variya  ออกดอกหรือยังครับ
viras2
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 07:50:14 AM »

เคยถมที่ปลูกบ้าน ระดับสูงกว่าพื้นเดิม 1 เมตร ต้นมะม่วงกับต้นขนุนที่โตออกลูกให้กินมาหลายปี กลับบ้านเก่าครับ
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 08:01:10 AM »

มี 2 ความเห็น(จากประสบการณ์)  คือ  ตาย  กับ  ไม่ตาย

ความเห็นที่ 3
ถ้าตายอาจจะเป็นเพราะถมแล้ว ฝนตกหนักดินอมน้ำ
ถ้าไม่ตายอาจจะเป็นเพราะถมแล้ว ดินยังโปร่งอยู่รากพืชพอจะหายใจได้และขึ้นมาตามผิวดิน
oper
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 09:33:32 AM »

ถ้าถมโคนต้น ตายแน่นอนคับผมเคยถมโคนต้นกันเกราต้นใหญ่มาก ถมสูง 1 เมตรกว่าๆ สรุปว่าตาย วันหลังถมแค่ประมาณ50 ซม ก็ตาย
Wariya01
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 11:40:29 AM »

กันเกรา  ออกดอกหน้านี้  ดอกดก  กลิ่นหอม  เป็นไม้มงคลชนิดหนึ่ง
อีสาน  เรียก  "มันปลา"

ไม่ทราบว่า  ต้นกันเกราของคุณ Variya  ออกดอกหรือยังครับ

กำลังออกดอกทั้ง 2 ต้นเลยค่ะ ^_^

Liked By: phalikhit
Wariya01
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 11:48:17 AM »

มี 2 ความเห็น(จากประสบการณ์)  คือ  ตาย  กับ  ไม่ตาย

ความเห็นที่ 3
ถ้าตายอาจจะเป็นเพราะถมแล้ว ฝนตกหนักดินอมน้ำ
ถ้าไม่ตายอาจจะเป็นเพราะถมแล้ว ดินยังโปร่งอยู่รากพืชพอจะหายใจได้และขึ้นมาตามผิวดิน

ใช่ค่ะ ตอนนี้พยายามหาอ่านหนังสือที่เกี่ยวข้องกับสอบถามผู้รู้ เพราะเสียดายค่ะ ต้นโตแล้ว อายุต้นไม้ก็ 10 กว่าปี หรืออาจจะมากกว่านั้นค่ะ เพราะเจ้าของเดิมจำไม่ได้แล้วค่า ตอนนี้ก็ยังไม่มั่นใจเลยว่าจะทำให้ต้นไม่ตายได้อย่างไร เคยอ่านเจอเรื่องการปรับระดับราก ภายหลังการถมที่สูงขึ้น โดยการเพิ่มระดับดินโดยรอบทีละ 10 cm ไปเรื่อยๆ จนเท่าระดับดินใหม่ แต่ในเอกสารนั้นก็ไม่ได้บอกไว้ว่า 10 cm จะต้องทิ้งไว้นานเท่าไหร่ค่อยถมเพิ่มค่ะ แหะๆ นี่ก็มือใหม่มากๆ เพิ่งจะมีต้นไม้ใหญ่กะเค้าสักที // ขอบพระคุณทุกท่านนะคะ
phalikhit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 12:06:01 PM »

แต่ในเอกสารนั้นก็ไม่ได้บอกไว้ว่า 10 cm จะต้องทิ้งไว้นานเท่าไหร่ค่อยถมเพิ่มค่ะ แหะๆ นี่ก็มือใหม่มากๆ เพิ่งจะมีต้นไม้ใหญ่กะเค้าสักที

คงจะให้รากตามขึ้นมากับดินที่ถม มั้ง ครับ  ต้องขุดดู  และดินที่ถมควรจะเป็นดินที่โปร่ง พรุน ร่วนซุย ถมในรัศมีทรงพุ่ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2019, 02:49:04 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
พี่แสง
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 02:22:34 PM »

ควรถมทรายรอบๆต้นสองเมตร ไม่ให้น้ำขัง ถ้าดินเหนียว ดินแ่น่น น้ำขังแค่2-3วันไม่ตายค่ะ
treo
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2019, 03:27:10 PM »

เหตุที่ต้นไม้ ที่ถูกดินถมจะตายได้ ก็คือ รากขาดอากาศ
แก้ให้ตรงจุดก็คือเติมอากาศเข้าไปที่ราก
โดยการเสียบท่อเหล็กลงไปให้ต่ำกว่าระดับรากเดิม ใช้ปั้มลมอัดอากาศลงไป
ซึ่งจำนวนท่อที่เสียบลงไป จะมากจะน้อย กี่จุดก็ขึ้นอยุ่กับขนาดของทรงพุ่ม
คงไม่จำเป็นต้องเปิดปั้มลมอัดอากาศตลอดเวลา อาจจะสอง สามวันครั้งก็พอ
อาจจะต้องใช้ระบบเติมลมซักสองสามปี ควบคู่ไปกับการใช้หินฟอสเฟส ฝังที่หน้าดิน เพื่อเรียกรากให้ขึ้นมาที่ผิวดินเร็วขึ้น

ปั้มลมกับอุปกรณ์สายลม เดี๋ยวนี้ราคาถูกมาก จะใส่อุปกรณ์ตั้งเวลาให้ทำงานอัตโนมัติเลยก็ได้
ดูจะเป็นการลงทุนที่สูง แต่ถ้าทำสำเร็จ ก็เกินคุ้มครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
viras2
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2019, 08:50:10 AM »

ตัดเอาไม้มาใช้แล้วค่อยปลูกใหม่ดีไหม อย่าไปเสียดาย ถมก็คือตาย เว้นไว้แค่โคนต้นไม่มีประโยชน์เพราะรากมันแผ่ออกข้าง ขาดอากาศหายใจยังไงก็ตาย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์