หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีดูน้ำยางขนุนแก่  (อ่าน 224 ครั้ง)
sden1982
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 04:06:21 PM »

น้ำยางแบบนี้ขนุนแก่พอตัดได้หรือยังครับ

https://www.youtube.com/watch?v=Wjow2KYB-A0&app=desktop

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2019, 12:12:23 PM โดย sden1982 » บันทึกการเข้า

sden1982
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 04:08:04 PM »

โพสวีดีโอไม่ขึ้นทำยังไงครับ
treo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 09:48:20 PM »

ขนุนแก่ ปกติ อันดับแรก จะดูที่ใบ หู
คือใบแรกที่อยู่ตรงขั้ว ใกล้ผลมากที่สุด
ถ้าใบหูเหลืองก็แก่จัด
ถ้าไม่มีใบให้ดู ผมก็จะดูจากหนามครับ
ดูจากน้ำยางเคยได้ยินมาเหมือนกัน แต่ไม่เคยดู ดูไม่เป็นครับ

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
sden1982
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 12:27:35 PM »

ผมเข้าใจว่าเป็นน้ำใสๆแบบนี้คือขนุนแก่แล้วใช่ไหมครับ
Maggie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 03:35:37 PM »

ต้องดูประกอบกันหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นใบหูหรือใบวี ชื่อเรียกต่างกัน.  หนามหรือตาของขนุนต้องกางแบนแทบจะไม่เห็นหนาม สีต้องคล้ำเกือบน้ำตาล และการดูยาง ในภาพยังมีน้ำไหลอยู่ ต้องรออีกราวๆ15-20วัน ถ้าตัดเร็วไปเนื้อจะขนุนจะไม่เต็ม และไม่หวานค่ะ ถ้าผลแก่ใกล้จะสุก เมื่อใช้เล็บจิกที่ก้านผล น้ำยางแทบจะไม่ไหล นานๆถึงจะหยด แบบนั้นก็ตัดได้เลยค่ะ.  ขนุนแต่ละสายพันธุ์ อายุเก็บเกี่ยวจะแตกต่างกัน พันธ์เบาจะใช้เวลาน้อย ส่วนพันธ์หนักจะใช้เวลานานกว่า ชาวสวนที่ปลูกส่งตลาดจะแม่นยำในเรื่องเก็บผลิต เพราะต้องเผื่อเวลาขนส่ง เมื่อถึงตลาดและถึงมีผู้บริโภคจะได้ลงตัว ไม่ผิดหวังค่ะ. ที่บ้านปลูกไว้ราว10ต้น ส่วนใหญ่ก็ปล่อยให้สุกบนต้น ได้กลิ่นหอมค่อยตัดมา เป็นพันธ์กรอบ เนื้อแน่น สุกหลายวันก็ไม่เละค่ะ

Liked By: FUJI
ไก่แจ้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 08:36:12 PM »

ต้องดูประกอบกันหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นใบหูหรือใบวี ชื่อเรียกต่างกัน.  หนามหรือตาของขนุนต้องกางแบนแทบจะไม่เห็นหนาม สีต้องคล้ำเกือบน้ำตาล และการดูยาง ในภาพยังมีน้ำไหลอยู่ ต้องรออีกราวๆ15-20วัน ถ้าตัดเร็วไปเนื้อจะขนุนจะไม่เต็ม และไม่หวานค่ะ ถ้าผลแก่ใกล้จะสุก เมื่อใช้เล็บจิกที่ก้านผล น้ำยางแทบจะไม่ไหล นานๆถึงจะหยด แบบนั้นก็ตัดได้เลยค่ะ.  ขนุนแต่ละสายพันธุ์ อายุเก็บเกี่ยวจะแตกต่างกัน พันธ์เบาจะใช้เวลาน้อย ส่วนพันธ์หนักจะใช้เวลานานกว่า ชาวสวนที่ปลูกส่งตลาดจะแม่นยำในเรื่องเก็บผลิต เพราะต้องเผื่อเวลาขนส่ง เมื่อถึงตลาดและถึงมีผู้บริโภคจะได้ลงตัว ไม่ผิดหวังค่ะ. ที่บ้านปลูกไว้ราว10ต้น ส่วนใหญ่ก็ปล่อยให้สุกบนต้น ได้กลิ่นหอมค่อยตัดมา เป็นพันธ์กรอบ เนื้อแน่น สุกหลายวันก็ไม่เละค่ะ

แถวบ้านท่านต้องห่อผลหรือเปล่าครับ ทางสงขลาถ้าไม่ห่อ ไม่ได้กินเลยครับ  หนอนมันเจาะหมดครับ
Maggie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 30, 2019, 08:56:50 PM »

แถวบ้านท่านต้องห่อผลหรือเปล่าครับ ทางสงขลาถ้าไม่ห่อ ไม่ได้กินเลยครับ  หนอนมันเจาะหมดครับ
ห่อค่ะ. ใช้ถุงปุ๋ยเก่า เขียนวันที่เรียบร้อย จะได้ไม่ลืม ราวๆ3-4เดือนเป็นอันว่าตัดได้.  ไม่ใช่เฉพาะแมลง ทั้งหนูและกระรอก เขาจะมากินก่อนเสมอ ไม่เว้นแม้แต่มะละกอ. ถ้าต้นขนุนพื้นบ้าน หรือขนุนอายุหลายสิบปีต้นสูงห่อไม่ถึงก็ปล่อยไป แต่ขนุนพันธ์ต้นจะเตี้ย ห่อสบาย เก็บผลก็ง่ายด้วยค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์