หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือต้นจันผาอายุหลายสิบปี ลำต้นแตกค่ะ  (อ่าน 225 ครั้ง)
Nuena87
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 10:44:48 AM »

จู่ๆลำต้นก็แตกตามภาพ แต่ใบยังดูปกติดีนะคะ รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ ว่าเป็นโรคอะไร จะได้รักษาถูกวิธี ปลูกมาตั้งแต่คุณแม่สาวๆ ท่านรักมากค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2019, 10:46:49 AM โดย Nuena87 » บันทึกการเข้า

treo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2019, 11:11:44 AM »

ปกติครับ ที่ขึ้นตามธรรมชาติก็เป็นแบบนี้
ที่โคนผุคงเป็นเพราะถูกฝังลึกลงไปในดิน
ในธรรมชาติเค้าจะเกาะอยู่ตามโขดหิน รากไม่ลงดิน
แต่จะชอนไชไปตามซอกหินและยึดแน่น
ปลูกจันผาโดยมากผมไม่ขุดหลุม แค่เอาวางไว้บนพื้นแล้วหาหินก้อนใหญ่ๆมาล้อมทับไว้ไม่ให้ล้มแค่นั้นครับ
รากเค้าจะเลื้อยไปตามผิวดิน

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์