หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห่านตัวผู้ตีกัน....มีวิธีแก้มั้ยคะ  (อ่าน 475 ครั้ง)
bamja
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 02:02:04 PM »

สวัสดีค่ะ ... สมัครสมาชิกใหม่เข้ามา เพราะมีเรื่องกังวลใจ พอดีที่บ้านเลี้ยงห่านจีนค่ะ ทั้งสีขาวและสีเทา ไว้กินหญ้าในบ้าน ตอนนี้มีรุ่นลูกออกมา4ตัว อายุได้ประมาณ 5 เดือนแล้ว แล้วก็ไปซื้อจากฟาร์มมาอีก 2 ตัว คนที่ฟาร์มบอกว่าคัดตัวเมียให้ จากตอนแรก คาดการณ์ไว้ว่ารุ่นลูกจะมีตัวผู้ 1 ตัว+ตัวเมีย 5 ตัว ตอนนี้ไปๆมาๆ เหมือนจะเป็นตัวผู้ 4-5 ตัวแล้ว แล้วกำลังโตเลย แย่งตัวเมียกันอุตลุด ...  ทำใจขายไม่ได้ค่ะ สงสารเด็กๆ กลัวเค้าเอาไปเชือด ...หากท่านใด กรุณาแนะนำวิธีจัดการ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ....หรือถ้าใครสนใจอยากได้เอาไปเลี้ยงไว้กินหญ้าเฝ้าบ้านเฝ้าสวน ติดต่อมาได้นะคะ อยากได้คนที่เอาไปเลี้ยงจริงๆ จะขายให้ราคาเบาๆ อ่ะคะ....ขอคนเอาไปเลี้ยงจริงๆนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2019, 02:28:12 PM โดย bamja » บันทึกการเข้า

พี่แสง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 12:55:22 PM »

พี่อยากได้เอาไปกินหญ้า  แต่กลัวโจรมาเอามันไปทำพะโล้ ทำใจลำบาก

สวนพี่โจรชุมยิ่งกว่ายุง
นายเติมใจ
122/134 หมู่บ้านแสนเก้าโฮม หมู่ 2 ตำบลบึง อำาเภอศรีราช จังหวัดชลบุรี 20230
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2019, 06:14:20 PM »

อยู่ที่ไหนครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์