หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มะม่วงออกช่อแล้วฝ่อ ที่ติดลูกเหลืองแล้วร่วง แก้อย่างไรดีครับ  (อ่าน 960 ครั้ง)
zeedzx
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 08:39:56 PM »

สวัสดีครับ มะม่วงที่บ้านออกช่อแล้วบางช่อจะสั้นมากแล้วเหี่ยวไป
บางต้นออกช่อดอกดกติดผลแต่ผลที่ติดพอโตเท่าหัวแม่มือก็จะเริ่มเหลืองที่ปลายแล้วร่วงไป
ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ
กับเรามีทางแก้ไขไหมครับ

ขอบคุณครับ

phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:50:28 PM »

เช่นเดียวกันครับ
ไม่ใช่มะม่วง  แต่เป็นพริกขี้หนูสวน ครับ
ออกดอกเต็มต้น  แล้วดอกก็ร่วงหมด ไม่ติดผล
เมื่อก่อนนี้ก็ติด(ไม่ต้องซื้อพริกกิน)
เพิ่งจะเป็นอย่างที่ว่า เมื่อเดือนสองเดือนนี้ (ตอนนี้ต้องซื้อพริกกินเสียแล้ว)

ปุ๋ยที่ใช้
ปุ๋ยคอก
16-16-16
12-24-2
8-24-24
น้ำหมักชีวภาพ
จุลินทรีย์สังเคราะห์แสง
ฮอร์โมนไข่จาก You tube
สารเร่งสูตรกิ่งหัก จาก You tube

ตอนปลูกใหม่ใส่ปุ๋ยคอก มันก็มีดอกมีผล เก็บกินมาเรื่อยๆ
เมื่อเดือนสองเดือนมานี้ไม่ติดผล จึงใช้ปุ๋ยสูตรต่างๆ  แต่ก็ไม่ได้ผลเลยสักต้น
และใช้ทั้งวิธี รดน้ำ  และ ลดน้ำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์