หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการวางผังทำเกษตรผสมผสานในที่ดิน 3 ไร่ครับ  (อ่าน 894 ครั้ง)
monai
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 09, 2019, 11:08:53 AM »

มีที่ดินเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัสขนาด 3 ไร่อยุ่จังหวัดสุราษฎร์ธานี เดิมเป็นพื้นที่ทำนา ที่ข้างๆปลูกปาล์ม ต้องการทำเกษตรผสมผสาน ยังไม่เคยทำเกษตร ขั้นแรกจะปรับพื้นที่ทำที่พักอาศัยและทำร่องสวนครับ ควรแบ่งพื้นที่อย่างไรครับ ช่วงแรกอยากปลูกมะพร้าวน้ำหอมและกล้วยหอมทอง รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

kakkak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2019, 11:27:29 AM »

มีที่ดินเป็นสี่เหลี่ยมจตุรัสขนาด 3 ไร่อยุ่จังหวัดสุราษฎร์ธานี เดิมเป็นพื้นที่ทำนา ที่ข้างๆปลูกปาล์ม ต้องการทำเกษตรผสมผสาน ยังไม่เคยทำเกษตร ขั้นแรกจะปรับพื้นที่ทำที่พักอาศัยและทำร่องสวนครับ ควรแบ่งพื้นที่อย่างไรครับ ช่วงแรกอยากปลูกมะพร้าวน้ำหอมและกล้วยหอมทอง รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ค้นกูเกิ้ลคำว่า แบ่งพื้นที่ทำการเกษตร จะมีคำแนะนำ ทั้งแบบวีดีโอ และแบบรูปภาพเยอะแยะเลยครับ

ถ้าอยู่ใกล้ตัวเมือง แนะนำให้เข้าไปคุยกับสำนักงานพัฒนาที่ดินประจำจังหวัดก็ได้ครับ เจ้าหน้าที่ให้คำแนะนำได้ในเบื้อต้นครับ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 01:26:53 PM »

คิดก่อนว่าจะปลูกอะไรบ้าง จากนั้นก็แบ่งโซน  เพื่อให้การวางระบบน้ำง่ายครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์