หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นผลไม้อะไรก่อนจะตัดลูกผลไม้มากินต้องงดน้ำก่อน ไม่อย่างนั้นรสชาติจืดสนิท ขอบคุณ  (อ่าน 1679 ครั้ง)
FUJI
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 06:44:11 PM »

ผมเคยกินอ้อยหน้าฝน จืดสนิทเลยและวันนี้ลองกินฝรั่งกิมจู ซึ่งรดน้ำทุกๆวันรดชาติจืดสนิทเลย อยากทราบว่าต้นผลไม้อะไรก่อนตัดผลไม้ลงมากินต้องงดน้ำและงดน้ำประมาณกี่วันครับ ขอบคุณครับ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 01:57:13 PM »

ผลไม้แทบทุกชนิดครับพี่ฟูจิ ถ้าจะให้รสชาติดีหวานอร่อยควรงดน้ำก่อน หรือคนโบราณเขาก็จะใช้วิธีตัดลงมาวางไว้เฉยๆ เรียกว่า ให้ลืมต้น สัก 7 วัน ค่อยรับประทาน  แต่สมัยนี้มันไม่เหมือนเมื่อก่อน เราใช้ปุ๋ยเคมีเร่งความหวานแทน เพราะผลไม้บางชนิดออกในฤดูฝนจึงไม่สามารถงดน้ำได้

Liked By: FUJI
FUJI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 09:19:44 AM »

ผลไม้แทบทุกชนิดครับพี่ฟูจิ ถ้าจะให้รสชาติดีหวานอร่อยควรงดน้ำก่อน หรือคนโบราณเขาก็จะใช้วิธีตัดลงมาวางไว้เฉยๆ เรียกว่า ให้ลืมต้น สัก 7 วัน ค่อยรับประทาน  แต่สมัยนี้มันไม่เหมือนเมื่อก่อน เราใช้ปุ๋ยเคมีเร่งความหวานแทน เพราะผลไม้บางชนิดออกในฤดูฝนจึงไม่สามารถงดน้ำได้
ขอบคุณครับ คุณชาวนา เข้าใจแล้วครับ...

Liked By: ชาวนา™
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์