หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนหญ้าเป็นปุ๋ย  (อ่าน 1875 ครั้ง)
Suthipongthiti
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 02:02:01 PM »

เนื่องด้วยมีที่ดินว่างเปล่าอยู่ 1 แปลง แต่หญ้าขึ้นรกมาก จ้างคนมาตัดได้แป๊บเดียวหญ้าก็ขึ้นมารกอีก แถมยังหาจ้างยากและแพงอีกด้วย จึงมีแนวความคิดว่าถ้าสามารถหาสูตรหรือวิธีทำให้เป็นหญ้าเปื่อยกลายเป็นปุ๋ยได้ก็คงจะดี จึงขออนุญาตตั้งเป็นกระทู้สอบถาม/ขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกด้วยนะคะ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 07:21:37 PM »

เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับ
วิธีการก็ไม่ยาก
เคยมีคนบอกว่าน้ำหมักชีวภาพเข้มข้น สามารถฆ่าหญ้าได้
ดังนั้น ก็ใช้น้ำหมักชีวภาพนี่แหละ  รดหญ้า  หญ้าก็จะตายและกลายเป็นปุ๋ย  จากนั้นก็ไถกลบ
แต่จะปลูกพืชทันทีไม่ได้นะครับ ต้องรอให้ปุ๋ยสลายตัวให้หมดก่อน  ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเมื่อไร
และจำเป็นต้องคิดค้นหาวิธีการให้ปุ๋ยสลายตัวซึ่งคงจะยุ่งยากไม่น้อย
การที่จะดูว่าปุ๋ยสลายไปหรือยัง ก็ดูจากหญ้าที่ขึ้นใหม่ก็ได้ และคิดว่า
หญ้าที่ขึ้นใหม่  คงจะงามและรกกว่าเดิม

วิธีนี้  คงไม่ใช่วิธีการที่ดี

วิธีที่สอง 
ตัดหญ้าไปหมักทำปุ๋ย  ถ้าขี้เกียจหรือไม่มีเวลา  ก็กองสุมๆไว้ก็ได้
วิธีนี้  ก็ต้องออกแรงหรือจ้างอยู่ดี

ดินทุกที่ ถ้าไม่ขาดแร่ธาตุและมีความชื้น  หญ้าก็ต้องขึ้นอยู่แล้ว ต้นไม้ที่มีประโยชน์บางชนิดอาจกันหญ้าไม่ให้ขึ้นรกได้
ปลูกต้นไม้ซิครับ
pitpat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 10:09:16 AM »

ถ้าพื้นที่มากก็ปลูกจามจุรีฉำฉาก้ามปูครั้งเดียวจะได้
+หญ้าจะเหลือน้อยลง
+ได้ร่ม
+ทำปุ๋ยหมัก(ศึกษาได้จากกระทู้ถัดไป)
+ขายเศษใบที่ร่วงให้ผู้ซื้อกวาดเอง
+ไม่ต้องดูแลและไม่ต้องจ้างคนงานให้ปวดหัว(ปัญหาหลักที่ต้องพิณาเป็นอันดับแรก)
+ต่อไปจะหายากขึ้นเรื่อยเพราะส่วนหนึ่งเขาจะขายต้นไปทำเฟอร์นิเจอร์
+ทำเป็นรายได้เสริมชั่วลูกหลานเหลน
+ขอให้ท่านมีความสุขในการปลูกต้นไม้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2019, 10:20:09 AM โดย pitpat » บันทึกการเข้า
prayoon kongboon
*

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 03:13:15 PM »

เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับ
วิธีการก็ไม่ยาก
เคยมีคนบอกว่าน้ำหมักชีวภาพเข้มข้น สามารถฆ่าหญ้าได้
ดังนั้น ก็ใช้น้ำหมักชีวภาพนี่แหละ  รดหญ้า  หญ้าก็จะตายและกลายเป็นปุ๋ย  จากนั้นก็ไถกลบ
แต่จะปลูกพืชทันทีไม่ได้นะครับ ต้องรอให้ปุ๋ยสลายตัวให้หมดก่อน  ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเมื่อไร
และจำเป็นต้องคิดค้นหาวิธีการให้ปุ๋ยสลายตัวซึ่งคงจะยุ่งยากไม่น้อย
การที่จะดูว่าปุ๋ยสลายไปหรือยัง ก็ดูจากหญ้าที่ขึ้นใหม่ก็ได้ และคิดว่า
หญ้าที่ขึ้นใหม่  คงจะงามและรกกว่าเดิม

วิธีนี้  คงไม่ใช่วิธีการที่ดี

วิธีที่สอง  
ตัดหญ้าไปหมักทำปุ๋ย  ถ้าขี้เกียจหรือไม่มีเวลา  ก็กองสุมๆไว้ก็ได้
วิธีนี้  ก็ต้องออกแรงหรือจ้างอยู่ดี

ดินทุกที่ ถ้าไม่ขาดแร่ธาตุและมีความชื้น  หญ้าก็ต้องขึ้นอยู่แล้ว ต้นไม้ที่มีประโยชน์บางชนิดอาจกันหญ้าไม่ให้ขึ้นรกได้
ปลูกต้นไม้ซิครับ
ผมลองแล้ว...น้ำหมักชีวภาพนำไปใช้รดกองหญ้าที่ตัดแล้วจะทำให้หญ้าผุและย่อยสลายได้เร็ว...แต่สงสัยว่าถ้านำไปฉีดพ่นใบอ่อนของต้นไม้ เช่น ทุเรียน มะม่วง ส้มโอ ฯลฯ จะมีผลอย่างไรหรือไม่...ขอบคุณครับ

Liked By: Suthipongthiti
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2019, 03:17:07 PM โดย prayoon kongboon » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 09:27:02 PM »

ผมลองแล้ว...น้ำหมักชีวภาพนำไปใช้รดกองหญ้าที่ตัดแล้วจะทำให้หญ้าผุและย่อยสลายได้เร็ว...แต่สงสัยว่าถ้านำไปฉีดพ่นใบอ่อนของต้นไม้ เช่น ทุเรียน มะม่วง ส้มโอ ฯลฯ จะมีผลอย่างไรหรือไม่...ขอบคุณครับ

ถ้าใช้เป็นยาฆ่าหญ้า  ต้องเข้มข้นมาก
ถ้าใช้ในการย่อยสลาย ก็เข้มข้นน้อยลงหน่อย (จะได้ไม่เปลือง)
ถ้าใช้ฉีดพ่นบำรุงต้นไม้  หรือกำจัดเชื้อโรคเชื้อราและแมลง(บางชนิด) ต้องเจือจางที่สุด (เช่น 2 ช้อนแกง ต่อน้ำ 20 ลิตร)
แต่ผมเคยใช้ 2 ช้อนแกง ต่อน้ำ 1 ลิตร(กระบอกฉีด)  ก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะครับ

Liked By: pitpat, Suthipongthiti
prayoon kongboon
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 07:46:45 AM »

ถ้าใช้เป็นยาฆ่าหญ้า  ต้องเข้มข้นมาก
ถ้าใช้ในการย่อยสลาย ก็เข้มข้นน้อยลงหน่อย (จะได้ไม่เปลือง)
ถ้าใช้ฉีดพ่นบำรุงต้นไม้  หรือกำจัดเชื้อโรคเชื้อราและแมลง(บางชนิด) ต้องเจือจางที่สุด (เช่น 2 ช้อนแกง ต่อน้ำ 20 ลิตร)
แต่ผมเคยใช้ 2 ช้อนแกง ต่อน้ำ 1 ลิตร(กระบอกฉีด)  ก็ไม่เห็นเป็นอะไรนะครับ

ขอบคุณครับ

Liked By: Suthipongthiti
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2019, 10:37:21 AM โดย prayoon kongboon » บันทึกการเข้า
Suthipongthiti
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2019, 11:38:12 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมกันแชร์ข้อมูลความรู้กันค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์