หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำมีที่ดิน อยากเปลี่ยนที่นา เป็นสวนผัก โดยให้เขาเช่าทำสวน  (อ่าน 1812 ครั้ง)
MaePed
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 09:52:35 PM »

รบกวนปรึกษาหน่อยคะ มีที่ดินอยู่ประมาณ 8 ไร่ คะ ตอนนี้ให้เขาเช่าทำนา แต่อยากเปลี่ยน จากนาข้าว เป็นสวนพืช ผัก สวนครัว เลี้ยงปลา แนวเกษตรพอเพียงพอ คือ คิดว่า น่าให้คนเช่าทีทำสวนแล้วแบ่ง กำไร คนละ 60/40 โดยทางเราจะลงทุน ขุดสระให้ 1 ไร่ คิดว่ามีความเป็นไปได้มั้ยมั้ย  จริงๆอยากอยากทำเอง แต่เนื่องจากว่าไม่ได้อยู่บ้าน  และไม่มีคนดูแลให้ถ้าทำ  คิดว่าถ้าเกษียน แล้วกลับไปอยู่บ้าน อย่างน้อยก็มีอะไรทำ 

Liked By: wanvan987, pitpat

kakkak
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 10:35:52 AM »

รบกวนปรึกษาหน่อยคะ มีที่ดินอยู่ประมาณ 8 ไร่ คะ ตอนนี้ให้เขาเช่าทำนา แต่อยากเปลี่ยน จากนาข้าว เป็นสวนพืช ผัก สวนครัว เลี้ยงปลา แนวเกษตรพอเพียงพอ คือ คิดว่า น่าให้คนเช่าทีทำสวนแล้วแบ่ง กำไร คนละ 60/40 โดยทางเราจะลงทุน ขุดสระให้ 1 ไร่ คิดว่ามีความเป็นไปได้มั้ยมั้ย  จริงๆอยากอยากทำเอง แต่เนื่องจากว่าไม่ได้อยู่บ้าน  และไม่มีคนดูแลให้ถ้าทำ  คิดว่าถ้าเกษียน แล้วกลับไปอยู่บ้าน อย่างน้อยก็มีอะไรทำ 

พื้นที่แถวใหน สภาพเป็นยังไง ระบบชลประทานหรือไม่ครับ  ที่ดินฟรีแบบนี้ ผมว่า น่าจะหาไม่ยากครับ
MaePed
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 02:04:22 PM »

ขอขอบคุณคะ  ยังไงจะลองไปปรึกษา  และประกาศหาคนในพื้นที่ ที่อยากทำจริงๆ ที่ดินอยู่ทางอีสาน บริเวณใกล้ที่ดิน ห่างออกไประยะ 1-2  กม เขาจะทำฟาร์ม ไก่ และมีทำสวนกันแล้วคะ   
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2019, 02:06:52 PM »

ความคิดดีครับ แต่การแบ่งรายได้ อาจทำยากหน่อย เพราะรายได้ จะไม่ใช่เงินก้อน ที่มาทีเดียว และไม่ค่อยชัดเจน เรื่องทุนและกำไร
เวลาแบ่งกำไร อาจมีปัญหาได้
แต่ถ้าเขาเป็นคนดี ตรงไปตรงมา ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

Liked By: pitpat

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
pitpat
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 12:41:18 PM »

อยากให้ลองเข้ายูทูป"เยี่ยมชมสวนป่าแม่สุวลี"เผื่อว่าอาจเกิดแนวคิดครับ(ดึงลิ้งค์ไม่เป็น)
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2019, 08:40:10 PM »

อยากให้ลองเข้ายูทูป"เยี่ยมชมสวนป่าแม่สุวลี"เผื่อว่าอาจเกิดแนวคิดครับ(ดึงลิ้งค์ไม่เป็น)

<a href="https://www.youtube.com/v/HVsGr32djUQ" target="_blank">https://www.youtube.com/v/HVsGr32djUQ</a>

Liked By: pitpat
december60
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 05:12:16 AM »

เราก็เริ่มจากที่นา เปลี่ยนเป็นสวน สระน้ำ หาคนที่จะไปทำอย่างที่ จขกท คิด หามา 5 ปีแล้วก็ยังหาไม่ได้
อาจเพราะคนที่สนใจทำเกษตรพอเพียง ส่วนมากมีที่ดินของตัวเอง หรือคนที่สนใจ แต่อยู่ในพื่นที่ที่ไม่คุ้นเคย ไม่อยากย้าย
หรือไม่ก็คนในชุมชนไม่สนใจการเกษตร คนที่อยากทำก็เป็นคนสูงอายุ เกษียณ ทำเองก็ไม่ไหว
ตอนนี้สวนที่เราเริ่มทำไว้ ก็ได้ผลผลิตที่เทวดาดูแลเหลือไว้ให้ เราก็ได้ไปพักเป็นครั้งคราว วางแผนว่าเกษียณจะไปอยู่ พอเวลาใกล้เข้ามาจริง
ก็มีปัญาสุขภาพ ต้องอยู่ใกล้ญาติพี่น้อง
ความฝันที่อยากทำเกษตรพอเพียงเมื่อ 5 ปีก่อนหายไปหมด สวนก็ปล่อยทิ้งร้าง จะไปพักทีก็จะหาคนไปตัดหญ้า ได้กล้วย มะม่วง มะละกอกลับมา
แต่เราก็ยังคิดไม่ผิดที่ได้ทำไว้ตอนนั้น บางคนว่าไว้รอเกษียณจึงไปอยู่ทำ เพราะถ้ารอถึงวันนี้ก็คงไม่ได้เห็นสวน ที่มีต้นกล้วย มะม่วง ไม้ดอก เป็นของเราเอง

Liked By: pitpat, somman
kakkak
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 10:23:25 AM »

ขอขอบคุณคะ  ยังไงจะลองไปปรึกษา  และประกาศหาคนในพื้นที่ ที่อยากทำจริงๆ ที่ดินอยู่ทางอีสาน บริเวณใกล้ที่ดิน ห่างออกไประยะ 1-2  กม เขาจะทำฟาร์ม ไก่ และมีทำสวนกันแล้วคะ   

อีสานแต่ก่อนมีแต่ครนขยัน แต่ทุกวันนี้หลายๆ คนเลิกที่จะทำเกษตรเพราะฟ้าฝนไม่เป็นใจ รับจ้่างเข้าเอาคุ้มกว่า ว่างั้นนะ

ถ้ามีแหล่งน้ำธรรมชาติ หรือมีบ่อที่มีน้ำตลอดปี อันนี้ผมว่าน่าจะไปได้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์