หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หมักใบก้ามปูยังไงให้ย่อยสลายเร็วค่ะ  (อ่าน 3942 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 01:46:28 PM »

เอาเข้าเครื่องปั่นน้ำผลไม้ได้เลย แป่บเดียวย่อยสลาย  เจ๋ง

Liked By: phalikhit

phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 04, 2019, 02:24:26 PM »

[size=120pt]เอาเข้าเครื่องปั่นน้ำผลไม้ได้เลย แป่บเดียวย่อยสลาย  เจ๋ง[/size]

ใช่ครับ  ง่ายดี  ย่อยสลายเร็ว  แต่กว่าจะปั่นหมดกอง  เครื่องพังพอดี

ไปเที่ยวงานเกษตร  โซนเครืองมือการเกษตร  พบเครื่องย่อยกิ่งไม้ที่เขากำลังสาธิตอยู่
จึงขอกิ่งไม้ที่เขาย่อยแล้วได้สองกระสอบ เขาไม่หวงครับ อยากได้เท่าไรเอาไปให้หมด
แต่เขาหวงกระสอบ(เพราะไม่ได้เตรียมมาสำหรับแจก)
กลับไปถึงบ้านนำไปใส่ต้นไม้ นอกจากไม่โตแล้วยังเหลืองซีดทำท่าจะตายเสียอีก 
ต้องควักออกและะใส่ดินใหม่ จึงฟื้นมาได้

ต้องนำไปหมักก่อน หลายเดือน
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 12:14:21 PM »

เอาเข้าเครื่องปั่นน้ำผลไม้ได้เลย แป่บเดียวย่อยสลาย  เจ๋ง

ไม่ทราบว่าท่าน บก.พอจะมีครก กับสากให้ยืมไหมค่ะ ประหยัดไฟ ใช้ครกกับสากดีกว่าค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Pa ketnet

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 12:15:24 PM »

[size=120pt]เอาเข้าเครื่องปั่นน้ำผลไม้ได้เลย แป่บเดียวย่อยสลาย  เจ๋ง[/size]

ใช่ครับ  ง่ายดี  ย่อยสลายเร็ว  แต่กว่าจะปั่นหมดกอง  เครื่องพังพอดี

ไปเที่ยวงานเกษตร  โซนเครืองมือการเกษตร  พบเครื่องย่อยกิ่งไม้ที่เขากำลังสาธิตอยู่
จึงขอกิ่งไม้ที่เขาย่อยแล้วได้สองกระสอบ เขาไม่หวงครับ อยากได้เท่าไรเอาไปให้หมด
แต่เขาหวงกระสอบ(เพราะไม่ได้เตรียมมาสำหรับแจก)
กลับไปถึงบ้านนำไปใส่ต้นไม้ นอกจากไม่โตแล้วยังเหลืองซีดทำท่าจะตายเสียอีก 
ต้องควักออกและะใส่ดินใหม่ จึงฟื้นมาได้

ต้องนำไปหมักก่อน หลายเดือน

สรุปเราต้องหมัดก่อน ใช่ไหมคะ

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
phalikhit
*

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 09:17:57 PM »

สรุปเราต้องหมัดก่อน ใช่ไหมคะ

แน่นอนครับ
ถ้าทิ้งไว้นานๆ มันก็เหมือนไม้ผุๆนั่นแหละ   ถ้าเป็นกับข้าว ก็จืดชืด ไม่มีรสชาติ
ต้องปรุงครับ คือ หมักด้วยปุ๋ยคอก และน้ำหมักชนิดต่างๆ
Pa ketnet

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 07:53:55 PM »

วันนี้ แกะกระสอบ แกลบดิบ ปุ๋ยคอก ใบก้ามปู  ราดด้วยน้ำหมักจากปุ่ยคอก

ดูแล้วน่าจะมีการย่อยสลายมากขึ้นไหมคะ ?

Pa ketnet

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 08:27:54 PM »

มีคำถามขอคำแนะนำค่ะ

ดินพวกนี้ ทำไม ถึงแข็งเกาะเป็นก้อน เวลาโดนน้้ำคล้ายๆ โคลน เราต้องใส่อะไรเพิ่มค่ะ คล้ายๆดินไม่ร่วนค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2019, 08:29:34 PM โดย Pa ketnet » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #39 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 11:47:20 PM »

ดินพวกนี้ ทำไม ถึงแข็งเกาะเป็นก้อน

จะให้นั่งทางในดูดิน  แล้วมาตอบหรือครับ

ขอตอบจากประสบการณ์ตรง ไม่ทราบว่าจะตรงคำถามหรือเปล่่า
ที่บ้านผม ซื้อดินมาถมที่แล้ว  แต่มันยังไม่พอ จึงใช้ดินจากการเจาะเสาเข็มมาถมทับอีกที
ลักษณะเป็นดินเหนียว  เหนียวมาก  ติดจอบติดเสียมฉีดน้ำล้างไม่ออก ครับ ต้องใช้แปรงขัดและฉีดน้ำด้วย จึงจะออก
ก่อนปลูกผัก  ผมจะขุดดินงัดออกมาเป็นก้อนๆตากแดดแล้วทุบย่อยให้ละเอียดผสมแกลบ ใบก้ามปูและปุ๋ยคอกลงไป
คลุกเคล้าให้เข้ากัน  เมื่อแกลบและใบก้ามปูสลายไปหมดมันก็กลายเป็นดินเหนียวเหมือนเดิมครับ
จะปลูกผักอีกทีก็ต้องออกแรงขุดงัดขึ้นเป็นกอ้นโตๆเหมือนเดิม จริงแล้วไม่อยากขุดเป็นก้อนโตๆหรอกครับ แต่พองัดขึ้น
มันติดกันเป็นก้อนโตๆ(เอาวะ  จะได้เสร็จเร็วๆ)

ต่อมาจึงใช้กาบมะพร้าวสับและกิ่งไม้ (พริก มะเขือ มะลิ กุหลาบ มะนาว)ผสมลงไปด้วย  ก็ดีขึ้น  ร่่วนขึ้นกว่าเดิม
แต่กิ่งไม้  เป็นตัวเรียกปลวกได้อย่างดีเลยครับ

ต่อมาลองใช้ทราย(จากร้านขายเครื่องก่อสร้าง)มาผสมลงไปอีก ก็ดีขึ้นกว่าเดิมครับ
เป็นอันว่า จบด้วย ทราย+แกลบดิบ+ใบก้ามปู+กาบมะพร้าวสับ+ปุ๋ยคอก รดด้วยน้ำผสมอีเอ็ม หมักไว้อย่างน้อยสองสัปดาห์ก่อนปลูกพืช
จะปลูกผักครั้งต่อไป ก็ไม่ต้องผสมทรายอีก (ส่วนวัสดุอืนขาดไม่ได้)

Liked By: pitpat
Pa ketnet

« ตอบ #40 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 07:03:34 AM »

ดินพวกนี้ ทำไม ถึงแข็งเกาะเป็นก้อน

จะให้นั่งทางในดูดิน  แล้วมาตอบหรือครับ

ขอตอบจากประสบการณ์ตรง ไม่ทราบว่าจะตรงคำถามหรือเปล่่า
ที่บ้านผม ซื้อดินมาถมที่แล้ว  แต่มันยังไม่พอ จึงใช้ดินจากการเจาะเสาเข็มมาถมทับอีกที
ลักษณะเป็นดินเหนียว  เหนียวมาก  ติดจอบติดเสียมฉีดน้ำล้างไม่ออก ครับ ต้องใช้แปรงขัดและฉีดน้ำด้วย จึงจะออก
ก่อนปลูกผัก  ผมจะขุดดินงัดออกมาเป็นก้อนๆตากแดดแล้วทุบย่อยให้ละเอียดผสมแกลบ ใบก้ามปูและปุ๋ยคอกลงไป
คลุกเคล้าให้เข้ากัน  เมื่อแกลบและใบก้ามปูสลายไปหมดมันก็กลายเป็นดินเหนียวเหมือนเดิมครับ
จะปลูกผักอีกทีก็ต้องออกแรงขุดงัดขึ้นเป็นกอ้นโตๆเหมือนเดิม จริงแล้วไม่อยากขุดเป็นก้อนโตๆหรอกครับ แต่พองัดขึ้น
มันติดกันเป็นก้อนโตๆ(เอาวะ  จะได้เสร็จเร็วๆ)

ต่อมาจึงใช้กาบมะพร้าวสับและกิ่งไม้ (พริก มะเขือ มะลิ กุหลาบ มะนาว)ผสมลงไปด้วย  ก็ดีขึ้น  ร่่วนขึ้นกว่าเดิม
แต่กิ่งไม้  เป็นตัวเรียกปลวกได้อย่างดีเลยครับ

ต่อมาลองใช้ทราย(จากร้านขายเครื่องก่อสร้าง)มาผสมลงไปอีก ก็ดีขึ้นกว่าเดิมครับ
เป็นอันว่า จบด้วย ทราย+แกลบดิบ+ใบก้ามปู+กาบมะพร้าวสับ+ปุ๋ยคอก รดด้วยน้ำผสมอีเอ็ม หมักไว้อย่างน้อยสองสัปดาห์ก่อนปลูกพืช
จะปลูกผักครั้งต่อไป ก็ไม่ต้องผสมทรายอีก (ส่วนวัสดุอืนขาดไม่ได้)

ขอบคุณค่ะขาดมะพร้าวสับอย่างเดียวเดี๋ยวผสมใหม่

phalikhit
*

« ตอบ #41 เมื่อ: เมษายน 15, 2019, 08:08:05 AM »

ปุ๋ยหมักใบก้ามปูในเข่ง สองเดือน

Liked By: Pa ketnet, pitpat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2019, 08:15:33 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
Pa ketnet

« ตอบ #42 เมื่อ: เมษายน 19, 2019, 08:38:46 PM »

ช่วงนี้ยังไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเลยค่ะ
แต่ได้ แกลบดิบ ปุ๋ยคอก ก้ามปู มะพร้าวสับมา  จะเอามาผสมกัน ทำอีกสูตรนึงเลยค่ะ

phalikhit
*

« ตอบ #43 เมื่อ: เมษายน 20, 2019, 05:31:36 PM »

ช่วงนี้ยังไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเลยค่ะ
แต่ได้ แกลบดิบ ปุ๋ยคอก ก้ามปู มะพร้าวสับมา  จะเอามาผสมกัน ทำอีกสูตรนึงเลยค่ะ

คงจะต้องหมักเป็นวัสดุปลูก
ถ้าหมักเป็นปุ๋ยหมัก ต้องใช้วัสดุที่ย่อยสลายเร็ว   ปุ๋ยคอกต้องเยอะ

Pa ketnet

« ตอบ #44 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 08:19:23 PM »

ถ้าหมักเป็นปุ๋ยหมัก ต้องใช้วัสดุที่ย่อยสลายเร็ว   ปุ๋ยคอกต้องเยอะ

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้หมดสภาพ หมดแรง แมวกัด ปวดไปทั้งมือ ทำอะไรมากไม่ค่อยได้

phalikhit
*

« ตอบ #45 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 08:24:01 PM »

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้หมดสภาพ หมดแรง แมวกัด ปวดไปทั้งมือ ทำอะไรมากไม่ค่อยได้

ต้องไปฉีดยากันบาดทยัก และ ป้องกันพิษสุนัขบ้าด้วยนะครับ

ด้วยความเป็นห่วง

phalikhit
*

« ตอบ #46 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 08:26:40 PM »

สังเกตอาการแมวด้วยนะครับ  ถามหมอว่า จะให้จับแมวมาตรวจได้ไหม

ไก่แจ้
*

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 21, 2019, 11:46:22 PM »

โดนสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมกัด ต้องไปหาหมอโดยด่วนเลยครับ เรื่องใหญ่นะครับ อันตรายถึงชีวิตนะครับ

หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์