หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ สถานที่รับซื้อมะม่วงเบา ...  (อ่าน 2819 ครั้ง)
onming
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 06:56:58 PM »

คือพอดีที่สวน  มีมะม่วงเบาอยู่ครับ     ทำแบบอินทรีย์  แต่ยังไม่มีตลาดเลย   ใครพอมีตลาดรับ ผลไม้ประเภทมะม่วงแนะนำ             รบกวน แนะนำหน่อยครับ  กลัวไม่มีที่ขาย  ไม่ได้ปลูกมากมายครับ  ประมาณ 3 ไร่  ประมาณ 20 - 25 ต้น     แต่พอลูกออก     ปีที่แล้ว  ทำอะไรไม่ได้เลย เพราะ ต้องมาขายแถวๆในหมู่บ้าน   โลละ 10 - 15 บาท  แบบขายทิ้ง  เสียดายครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าผิดกลุ่ม    ผมต้องไปโพสต์ในกลุ่มไหน  รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ ^^ ....

tanapole
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 05:28:53 PM »

สวนอยู่ที่ไหนครับ?
Maggie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 09:17:56 PM »

น่าจะทำแปรรูป อย่างเช่นประม่วงดอง มะม่วงแช่อิ่ม มะม่วงตากแห้ง จะได้เพิ่มมูลค่าได้ค่ะ
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 12:06:07 AM »

มะม่วงเบา  คืออะไร ครับ
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 12:11:55 AM »

ทราบแล้วครับ

https://pantip.com/topic/37227290
Maggie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 11:21:42 AM »

มะม่วงเบา  คืออะไร ครับ
มะม่วงเบา คือมะม่วงเปรี้ยวจี้ดๆ น่าจะเกิดเองตามธรรมชาติทางภาคใต้ค่ะ เพราะแถวบ้านมีเยอะมาก ลูกดกเป็นช่อ ติดผลหลายรอบต่อปี ถ้าปลูกด้วยเมล็ด ใช้เวลา4ปีถึงออกผล ต้นทรงพุ่มปานกลาง ไม่สูง ไม่ต้องรดน้ำหรือใส่ปุ๋ยใดๆ ถึงเวลาออกผลเอง ซึ่งต่างกับมะม่วงชนิดอื่น เพราะม่วงชนิดอื่นถ้าปลูกภาคใต้ ไม่ใส่ปุ๋ยหรือสารเคมีบังคับ จะไม่ออกผล ซึ่งต่างกับภาคอิสาน แถวนั้นมะม่วงดกมาก ออกลูกเองตามธรรมชาติ คงจะเป็นที่อากาศและภูมิภาคที่เหมาะสม
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 08:42:24 PM »

อีสานมีมะม่วงน้อย แต่ต้นใหญ่มาก ผลดกมาก  รสเปรี้ยว แต่เมื่อสุกก็หวาน นิยมนำมาทำมะม่วงแผ่น(มะม่วงกวน)
เด็กๆ นำผลสุกมาปาดที่หัว  บีบให้เมล็ดหลุดออก แล้วใส่ข้าวเหนียวเข้าไปแทน แล้วทาน

ภาคกลางเรียกมะม่วงกะล่อน
Maggie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 09:26:37 PM »

อีสานมีมะม่วงน้อย แต่ต้นใหญ่มาก ผลดกมาก  รสเปรี้ยว แต่เมื่อสุกก็หวาน นิยมนำมาทำมะม่วงแผ่น(มะม่วงกวน)
เด็กๆ นำผลสุกมาปาดที่หัว  บีบให้เมล็ดหลุดออก แล้วใส่ข้าวเหนียวเข้าไปแทน แล้วทาน

ภาคกลางเรียกมะม่วงกะล่อน
สมัยนี้หายากแล้วค่ะ แม้แต่ตามวัดหรือโรงเรียน เพราะตัดไปเผาถ่านหมด แม้แต่ตามหัวไร่ปลายนา โดนตัดออกหมด ปลูกอ้อยปลูกมันสำปะหลังทดแทน สมัยเด็กๆจะหิ้วถุงหรือถัง ไปเก็บหลังฝนฟ้าฤดูร้อนค่ะ มรสุมก่อนหน้าฝน ลมจะแรง แต่ก็โดนดุทุกครั้ง เพราะผู้ใหญ่กลัวได้รับอันตรายจากพายุฝน หรือกิ่งไม้หัก แม้แต่มะม่วงป่าก็ไม่เหลือค่ะ ตอนนี้หายากเต็มที เมื่อก่อนจะมีต้นหวาน และไม่หวาน ต้องรีบไปให้ถึงก่อนวัวและควายจะกินหมด เพราะพวกเขาชอบมาก ยิงฟันยิ้ม พอๆกับผลกระบก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์