หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรับบริจาค ปิ้งขาว/หรือ คอคอเด๊าะ ค่ะ  (อ่าน 263 ครั้ง)
whisky
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 11:24:08 PM »

ใครมีหรือรู้จักช่วยบอกเราด้วยนะคะ จริงๆอยากหาซื้อแต่ไม่รู้จะซื้อได้ที่ไหน
จะมาเป็นเมล็ด หรือต้นกล้า หรือกิ่งเอามาปักชำก็รับค่ะ เดี๋ยวออกค่าส่งและค่าเสียเวลาให้นะคะ

ข้อมูลเพิ่มเติม เค้ามีหลายชื่อค่ะ
เข็มป่า (แพร่); เขาะคอโด่ะ (กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน); ดอกปิ้ง (ทั่วไป); นมสวรรค์เขา (นครศรีธรรมราช);
แบบิสี่ (กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน); ปิ้งขาว, ปิ้งสมุทร (ทั่วไป); พวงพีขาว (เลย); พอกวา (กะเหรี่ยง-แม่ฮ่องสอน)

ดอกเป็นช่อสีขาว เมล็ดพอแก่จะเปลี่ยนจากสีเขียวเป็นฟ้า แล้วก็จะกลายเป็นสีน้ำเงินเข้ม-ดำค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 11:26:02 PM โดย whisky » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์