หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห่อมะม่วง  (อ่าน 439 ครั้ง)
Mint95
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 01:06:21 PM »

สวัสดีค่ะ
เป็นสมาชิกใหม่ เพิ่งสมัครวันนี้ค่ะ ท่านใดมีความรู้เรื่องการห่อมะม่วงด้วย
ถุงพลาสติกบ้างคะ พอดีห่อแล้วและไม่ได้เจาะรู ต้นเค้าสูง แก้ไขคงไม่ได้แล้ว
เห็นเค้ามีหยดน้ำในถุง แก้ไขยากคะ เค้าจะเน่าหรือเปล่าคะ มีหลายลูกเลย

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Kru__Odd
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 10:30:45 PM »

ปกติแล้วห่อมะม่วงจะใช้ถุงกระดาษคาร์บอน เพื่อให้ผิวสวยงาม ไม่มีแมลงรบกนวน  แต่เพลี้ย ก็เข้าไปได้เมือนกัน
ถ้าห่อโดยถุงพลาสติกน้ำที่ระเหยออกมาจะไม่มีที่ระบาย วิธีแก้ง่ายๆครับ  ปีนขึ้นไปใช้กรรไกรตัดมุมถุงให้เป็นรู ถ้าห่อจำนวนไม่เยอะ หรือใช้แท่งเหล็กมัดกับไม้ไผ่เผาเหล็กให้ร้อนแล้วเอาปลายเหล็กส่วนที่ร้อนไปสัมผัสกับก้นถุง ถุงละลายกลายเป็นรูระบายน้ำได้ หรือจะลองธูปก้านใหญ่หรือเล็กหลายดอกมัดรวมกันก็น่าจะเจาะถุงได้ดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์