หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาร้านค้าหรือตลาดรับซื้อผักครับจังหวัดอุบล  (อ่าน 4258 ครั้ง)
Nooboy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 11:39:21 PM »

สวัดดีครับพอดีผมกำลังลองฝึกทำเกษรมือใหม่ครับ
พอดีอยู่ที่บ้านมีพื้นที่ว่างครับเลยคิดจะลงทุนปลูกผักขายครับแต่ไม่รู้จะไปขายหรือหาตลาดส่งที่ใหนดีครับตอนนี้ก็คิดว่าจะปลูกผักบุ้งจีนกับผักคะน้าดูก่อนครับ
ใครพอมีร้านหรือตลาดช่วยแน่ะนำหน่อยครับ(แถวเมืองอุบลฯ-พิบูล)

Liked By: Maggie

phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 12:47:31 AM »

ระวัง 
การปลูกผัก  ไม่ใช่ของง่าย
เห็นเขาปลูก ดูเหมือนจะง่าย 
ถ้าเราปลูกอาจจะไม่ง่ายนะครับ

ต้องปลูกกินเองลองดูก่อน (แล้วคุณจะรู้ว่ามันไม่ยาก)
เมื่อแน่ใจว่าปลูกได้แล้ว ก็แจกเพื่อนบ้าน  ถ้าแจกแล้วหมด ไม่เหลือค่อยคิดปลูกขาย

ถ้าไปหาตลาดก่อนปลูก คนรับซื้อเขาก็จะบอกว่า ไปปลูกมาก่อน ค่อยคุยกัน
ถ้าเราปลูกแล้ว เอาของส่ง เขาก็จะบอกว่า ก่อนปลูก ทำไมไม่มาปรึกษาก่อนล่ะ ช่วงนี้ ผักล้นตลาด  รับไว้ก็ขายไม่ออก
หรือไม่ก็บอก มีเจ้าประจำอยู่แล้ว

แต่อย่าลืมว่า
 1. ตื๊อเท่านั้นที่ครองโลก
 2. ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความพยายามอยู่ที่นั่น
 3. อัตตาหิ อัตตะโน นาโถ จัดคนไปนั่งขายเสียเองเลย  ข้างๆแผงของเขานั่นแหละ ผูกมิตรไว้ 
นานๆไปก็ฝากเขาขายซึ่งก็คือขายส่งให้เขาโดยเราไม่ต้องไปนั่งขายเอง

แรกๆ ก็ขายที่ตลาดเดียวแล้วขยายไปตลาดอื่นทั่วเมืองอุบล ตลาดกิโลศูนย์ และตลาดวาริน

ผักชนิดใดที่ควรปลูก นั่งเทียนดูคงจะไม่ได้  ต้องออกแรงเดินสำรวจที่ตลาดว่าในท้องถิ่นนั้นมีผักชนิดใด 
ก่อนตลาดจะวายมีผักชนิดใดเหลืออยู่มากน้อยแค่ไหน

Liked By: Maggie, likhit
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์