หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อมูลการไปเรียนรู้-ฝึกงาน การปลูกเมล่อนกับเฮียน้อยที่บุรีรัมย์ (ฟรี)  (อ่าน 4065 ครั้ง)
amnad
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 03:54:02 PM »

เศร้า  ...ใครพอทราบข้อมูล การไปเรียนรู้ การปลูกเมล่อนแบบโรงเรือนที่ บุรีรัมย์ ของเฮียน้อย บ้างครับ ทราบมาว่า ไปฝึก3เดือน ถ้าผ่าน ทางฟาร์ม ออกไปรับรองให้ด้วยครับ   ใครไปมาแล้ว ขอทราบประสบการณ์หน่อยครับ กำลังตัดสินใจไปครับ  อยากมีอาชีพที่มั่นคงครับ  เศร้า

Liked By: ชาวนา™
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 03:59:46 PM โดย amnad » บันทึกการเข้า

amnad
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 05:00:57 PM »

ไม่มีใครตอบเลย ......อยากขอความเห็นท่านที่ไปมาแล้วครับ เศร้า
tanapole
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 08:21:53 PM »

เอาไปดูก่อนครับ
https://www.youtube.com/watch?v=PVOcFaj8leg
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 08:45:49 AM »

ผมว่าเมล่อนเป็นอาชีพที่ลงทุนสูงไปนะครับ  ทั้งโรงเรือน  เมล็ดพันธุ์ ปุ๋ย และยา  แล้วราคาในตลาดล่างก็ไม่นิ่งครับ ส่วนตลาดกลางก็ต้องอาศัยเส้นสายจึงจะมีคอนเนคชั่นให้ไปต่อได้
tanapole
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 11:13:11 AM »

ปลูกพืชในโรงเรือน ต้นทุนไปอยู่ที่โรงเรือน แต่ก็ใช้ไปได้นาน
ต้องเลือกปลูกพืชที่มีราคาสูง เช่นเมล่อน พริกหวาน พริกฮาบาเนโร่
เรื่องปุ๋ย ปลูกแบบไหนก็ต้องใช้อยู่แล้ว
ปลูกในโรงเรือน ควบคุมดีๆจะปลอดแมลง ส่งผลให้ไม่ต้องซื้อยาฆ่าแมลง
จะมีก็เพียงโรคที่เกิดจากเชื้อราและแบคทีเรีย ซึ่งหากใช้วิธีป้องกันไว้ก่อนก็ไม่มีปัญหา
เพื่อนผมทำเมล่อนอยู่สมุทรปราการ ปลูกลงดินในโรงเรือน
ควบคุมการเกิดเชื้อราด้วยไตรโคเดอร์มาตั้งแต่เตรียมแปลง
amnad
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 04:33:54 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 04:36:58 PM โดย amnad » บันทึกการเข้า
amnad
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 04:35:02 PM »

ผมว่าเมล่อนเป็นอาชีพที่ลงทุนสูงไปนะครับ  ทั้งโรงเรือน  เมล็ดพันธุ์ ปุ๋ย และยา  แล้วราคาในตลาดล่างก็ไม่นิ่งครับ ส่วนตลาดกลางก็ต้องอาศัยเส้นสายจึงจะมีคอนเนคชั่นให้ไปต่อได้

ขอบคุณคำแนะนำนะครับ ผมกำลังคิดว่าจะไปแบบไหนดีครับ ขอบคุณมากครับ
amnad
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 04:35:47 PM »

ปลูกพืชในโรงเรือน ต้นทุนไปอยู่ที่โรงเรือน แต่ก็ใช้ไปได้นาน
ต้องเลือกปลูกพืชที่มีราคาสูง เช่นเมล่อน พริกหวาน พริกฮาบาเนโร่
เรื่องปุ๋ย ปลูกแบบไหนก็ต้องใช้อยู่แล้ว
ปลูกในโรงเรือน ควบคุมดีๆจะปลอดแมลง ส่งผลให้ไม่ต้องซื้อยาฆ่าแมลง
จะมีก็เพียงโรคที่เกิดจากเชื้อราและแบคทีเรีย ซึ่งหากใช้วิธีป้องกันไว้ก่อนก็ไม่มีปัญหา
เพื่อนผมทำเมล่อนอยู่สมุทรปราการ ปลูกลงดินในโรงเรือน
ควบคุมการเกิดเชื้อราด้วยไตรโคเดอร์มาตั้งแต่เตรียมแปลง

ขอบคุณมากครับ ที่แนะนำ ผมก็อยู่สมุทรปราการครับ ถ้ายินดีให้เยี่ยมชม จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์