หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณถามมาแล้วผมจะตอบไป...."ผักหวานป่า" ปลูกยังไงให้โตและมีรายได้?  (อ่าน 5624 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 09:54:12 AM »

ปี พ.ศ.2550 ผมเคยซื้อเมล็ดผักหวานป่าครั้งแรกประมาณ 1,000 เมล็ด (10กก.) ผลสุดท้ายรอดมา 1ต้น ดีใจมาก...  จากความล้มเหลวในปีนั้น ปัจจุบันสามารถปลูกผักหวานป่าได้สำเร็จ พร้อมเป็นแหล่งเรียนรู้ให้กับผู้ที่สนใจได้แล้ว  ใครมีคำถามอยากถามเชิญถามมาได้เลย ยินดีตอบทุกข้อสงสัย

ผักหวานป่าแปลงนี้อายุ 6ปี  ปลูกจากเมล็ด

phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 07:05:54 PM »

ให้กระทู้นี้  เป็นกระทู้เกี่ยวกับการปลูกผักหวานป่า เบ็ดเสร็จ สมบูรณ์แบบ ครบวงจรไปเลยครับ

เริ่มลงเป็นตอนๆ ตั้งแต่การเสาะแสวงหาเมล็ดพันธุ์ การเพาะเมล็ด  การเตรียมดิน การดูแลรักษา
และตอบปัญหาสมาชิก

กรุณาอย่าคิดว่า  กระทู้เกี่ยวกับผักหวานป่า มีแล้ว  ไม่ทำดีกว่า  เพราะ
แต่ละกระทู้ ไม่ได้สมบูรณ์แบบทุั้งหมด เทคนิก หรือเคล็ดลับต่างๆ อาจจะไม่เหมือนกัน
ไก่แจ้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 07:22:11 PM »

อยู่ทางใต้ ไม่ร้จักผักหวานป่า รู้จักแต่ผักหวานบ้าน (ใส่แกงเลียงอร่่อยมากๆๆๆ) อยากทราบว่ามันแตกต่างกันอย่างไรครับ และสรรพคุณใช้ทำอะไรลบ้างครับ
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 07:58:52 PM »

ผักหวานบ้านต้นเตี้ย ประมาณเมตรสองเมตร ใบเหมือนใบมะยม
รสหวานน้อยแทบไม่รู้สึกว่้าหวานเลย

ผักหวานป่า ต้นสูงใหญ่ ใบใหญ่ แต่ยอดอ่อนใบเล็ก หวาน กรอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 08:11:02 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 08:15:51 PM »

ถ้าเห็นยอดผักหวานที่วางขายที่ตลาด
แล้วเข้าไปหาต้นผักหวานในป่า   ถ้าผักหวานต้นนั้น ไม่มียอด 
คุณจะหาต้นผักหวานไม่เจอ
rasit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 03:20:30 PM »

เคยปลูกใส่ต้นสะเดาแบบให้เทวดาเลี้ยง อายุ 10 ปี โตแค่เข่า แค่เอว แต่ก็ไม่ตายครับ
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 07:23:33 PM »

เคยปลูกใส่ต้นสะเดาแบบให้เทวดาเลี้ยง อายุ 10 ปี โตแค่เข่า แค่เอว แต่ก็ไม่ตายครับ

ทำบุญมาไม่น้อยเลยนะครับ

ผม  ไม่ว่าจะปลูกแบบไหน  ตายหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2019, 08:15:09 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
ชาวนา™

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 08:43:19 AM »

ลักษณะของรากผักหวาน จะเหมือนกล้วยไม้ครับ  เป็นรากปรสิตดูดน้ำเลี้ยงจากพืชชนิดอื่น

Liked By: Maggie, AOUN_D
AOUN_D
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2019, 08:24:18 AM »

สอบถามเรื่องโรคมันหน่อยจะได้ไหมครับ
(เขาใส่รูปอย่างไงครับ)
พอดีผักหวานที่สวนเป็นเชื้ออะไรไม่รู้ครับที่ใบเป็นเหลืองๆ ดวงๆ
เป็นมาตั้งแต่หน้าฝนละครับ
ลองเอายาคอปเปอร์พ้นละครับยังไม่หาย
ฝรั่งที่สวนก็โดนน่าจะเชื้อตัวเดียวกันครับ ผลผลิตเสียหายไปมากครับ
(อยากเอารูปมาสอบถามแต่ไม่รู้ลงยังไง) โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: ชาวนา™
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2019, 10:34:44 AM โดย Pa ketnet » บันทึกการเข้า
ชาวนา™

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 26, 2019, 09:54:40 AM »

สอบถามเรื่องโรคมันหน่อยจะได้ไหมครับ
(เขาใส่รูปอย่างไงครับ)
พอดีผักหวานที่สวนเป็นเชื้ออะไรไม่รู้ครับที่ใบเป็นเหลืองๆ ดวงๆ
เป็นมาตั้งแต่หน้าฝนละครับ
ลองเอายาคอปเปอร์พ้นละครับยังไม่หาย
ฝรั่งที่สวนก็โดนน่าจะเชื้อตัวเดียวกันครับ ผลผลิตเสียหายไปมากครับ
(อยากเอารูปมาสอบถามแต่ไม่รู้ลงยังไง) โกรธ โกรธ โกรธ

https://uppic.cc/v/KrEQ

https://uppic.cc/v/KrES

โรคแบบนี้ไม่เคยเจอเลยครับ ปกติจะมีแต่เพลี้ยอ่อนธรรมดาๆ แต่ดูแล้วก็น่าจะเป็นพวกแมลงปากดูดเข้าทำลาย หรือผมมองเห็นคล้ายๆ เพลี้ยแป้ง นะครับ
phalikhit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 11:04:26 AM »

ไม่ทราบจริงๆ ครับ   แต่....
กิ่งไหน ใบไหนผิดปกติ ตัดกิ่ง เผาทิ้งให้สิ้นซาก
รอให้แตกใบอ่อน  มีสมุนไพรอะไรที่ทำง่าย มีคนบอกว่าได้ผลดีก็ใช้ฉีดพ่นไป

มีปัญญาแค่นี้แหละ

Liked By: pitpat
Maggie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 02, 2019, 09:41:23 PM »

ทำบุญมาไม่น้อยเลยนะครับ

ผม  ไม่ว่าจะปลูกแบบไหน  ตายหมด
ข้าพเจ้าขอคัดค้านค่ะ ที่ว่าปลูกแบบไหนก็ตายหมด เมื่อปีที่แล้วได้ไปเยี่ยมเพื่อนที่ชุมแพ จังหวัดขอนแก่น เขามีต้นผักหวานป่าที่ปลูกได้15ปีแล้ว มีอยู่แค่5ต้น ปลูกข้างที่นาติดลำห้วย  ที่นาก็ปลูกข้าวทุกปี ต้นสูงท้วมหัว ราวๆเกือบ3เมตร ให้ผลหลายรอบแล้ว และขายได้เงินทุกปีค่ะ ทั้งยอดและผลสุก แถวนั้นมีต้นสัก และกอไผ่ และต้นกล้วย ผักหวานป่าต้นใหญ่เท่าขาคน เขียวงาม อุดมสมบูรณ์ดีมากค่ะ เขาบอกว่าไม่เคยใช้ปุ๋ยเคมีแถวนี้ แสดงว่าต้นไม้ปรับสภาพได้ดี ไม่จำเป็นต้องอยู่บนที่แห้งแล้งเสียทีเดียว ไม่ใช่แค่ผักหวานป่าแต่เพื่อนยังปลูกสะตอออกผลด้วยค่ะ เสียทีปลูกน้อยไปว่างั้น ยิงฟันยิ้ม

pitpat
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 04:44:32 PM »

จะใช่ราสนิมหรือเปล่าไม่แน่ใจลองไปอ่านคลังบทความกระทู้เชื้อราและไวรัสครับ(ดึงไฟล์ไม่เป็นครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2019, 04:49:31 PM โดย pitpat » บันทึกการเข้า
chunkung
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2019, 08:45:36 PM »

ระบบรากก่อนเลยสำหรับผักหวานป่า ของผมเริ่มปลูกพี่เลี้ยงรอช่วงนี้
1. แคทุกหลุม
2. ตะขบ ระยะ 3*3 เมตร
หยอดหลุมล่ะ 5 เม็ด หลังจากหมกทรายได้ 7-10 วันแคพอรากออกให้เห็นเพราะมากกว่านั้นมีโอกาสรากหัก
3. แทงนำรากนิดหน่อยวางเมล็ดกดให้จมราวๆ 3/4 ของเมล็ด และคลุมด้วยใบไม้ที่ขนาดไม่ใหญ่ เช่น ใบ ฉำฉา
ไม่มีก็ใบมะขามเทศ
4. การคัดเลือกเมล็ด ผมไปเก็บเองที่สวนเลย เก็บวันไหนล้างวันนั้น ผึ่งลม 2 วัน แล้วจึงหมกทราย แบบนี้ได้เมล็ดที่สดใหม่แน่นอน
5. ตอนนี้เริ่มปลูกพี่เลี้ยงระยะสามแล้ว มะขามเทศ ลำใย ไม้ผลใบเล็กหลายๆตัว
6. การกำจัดจิ้งหรีด และหอยทาก ช่วงแรกๆ สำคัญมาก ไม่งั้นยอดกุดแน่นอน
**** การวางเมล็ด สำคัญต่อการงอกมากๆ กลบมิดก็แทบจะไม่งอกแล้ว
***** ณ.ปัจจุบันผมก็ยังปลูกเพิ่มทุกปี ราว 500 เมล็ด รอดปีล่ะ 100 ต้นก็บุญแล้วสำหรับท่านที่กำลังเริ่มต้น  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
AOUN_D
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 03:07:22 PM »

ขอบคุณพี่ๆมากครับสำหรับทุกคำแนะนำ
ปีนี้ว่าจะลงดูให้มากครับ เข้าหน้าฝนจะควบคุม
เชื้อราก่อนอันดับแรกครับ ละเอียดขึ้นอีกนิดน่าจะ
เห็นความสำเร็จมากขึ้นครับ
rasit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2019, 03:09:15 PM »

ถ้าปลูกผักหวานป่าแบบธรรมชาติ โดยปลูกพร้อมเมล็ดแค โดยรดน้ำครั้งเดียวแล้วปล่อยเลย จะงอกใหมครับ ประมาณต้นเดือน พ.ค.นี้
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์