หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยากปลูกไผ่บงหวาน อยากสอบถามข้อมูล เชิญได้ในกระทู้นี้ครับ ยินดีแชร์...  (อ่าน 1270 ครั้ง)
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 09:32:33 AM »

หลังจากเงียบหายไปนาน  ตามหาความฝันหลายอย่างจากพืชหลากหลายชนิด  จนมาลงตัวที่การปลูกไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง เหตุผลมีอยู่ว่า "ทุกคนกินอาหารวันละ 3มื้อ" พืชอาหารจึงเป็นคำตอบของการลงมือทำ  และหน่อไม้ก็มีอยู่ในทุกเมนูของอาหารไทยเกือบทั้งหมด  เป็นได้ทั้งผัก  อาหารคาว และพิเศษสุดหน่อบงหวาน เป็นได้ เมนูของหวานได้ด้วย

ชาวนา™

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 09:37:39 AM »

เนื่องจากมีทุนไม่มาก จึงใช้วิธีค่อยๆ ปลูกและขยายจาก 100ต้น เพิ่มเป็น 1,000ต้น ในเวลา 4ปี ทั้งนี้การปลูกไผ่ต้องดูกำลังแรงงานของตัวเอง 3ปีแรกไม่เน้นการจ้างคนงาน ทำเองทุกอย่าง  เมื่อมีรายได้ค่อนข้างมั่นคงปัจจุบันต้องจ้างคนมาช่วยแบ่งเบาภาระบ้างเป็นบางครั้ง เช่น การแต่งกิ่งสางกอ หรือ การขุดต้นพันธุ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 10:08:12 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
ชาวนา™

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 09:41:27 AM »

แปลงไผ่ที่สวนผมปลูก 2 แบบ คือ ปลูกในนา และ ปลูกบนไร่  ดังนั้นระบบน้ำของสวนจึงมี 2ระบบ คือ แบบสปริงเกอร์และยกร่องสูบน้ำราด คล้ายกับการทำนาข้าว  การทำแบบนี้เพื่อเป็นการศึกษาข้อดีข้อเสียและสามารถใช้เป็นแหล่งศึกษาดูงานของเพื่อนๆ ที่สนใจ

Liked By: laihan, Maggie, udorn.pp
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 09:42:21 AM »

ขอถาม ครับ

1. ทำหน่อนอกฤดูได้หรือไม่
2. มีกิ่งพันะุ์จำหน่ายหรือไม่ กิ่งละเท่าไร ส่งยังไง ชำระเงินอย่างไร
ชาวนา™

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 09:59:50 AM »

ขอถาม ครับ

1. ทำหน่อนอกฤดูได้หรือไม่
2. มีกิ่งพันะุ์จำหน่ายหรือไม่ กิ่งละเท่าไร ส่งยังไง ชำระเงินอย่างไร

ตอบครับ...
1. ไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง สามารถให้หน่อได้ทั้งปี การแต่งกิ่ง สางกอ และการให้น้ำที่สม่ำเสมอ จะทำให้ได้ผลผลิตดีมาก
2. กิ่งพันธุ์มีจำหน่ายในกลุ่มผู้ปลูกไผ่บงหวานเพชรน้ำผึ้ง ราคาตั้งแต่ 100บาท/ต้น  ไปจนถึง 2,000บาท/ต้น แต่ส่วนมากไผ่ที่ราคาแพงๆ จะปลูกเพื่อสะสม ส่วนไผ่ราคาหลักร้อยจะปลูกเพื่อเป็นอาชีพ  สั่งมากก็ส่งถึงบ้านหรือนัดรับกันครึ่งทาง แต่ถ้าสั่งน้อยส่งทางไปรษณีย์หรือเคอรี่  ใช้วิธีโอนเงินครับ ไม่มีเก็บปลายทาง

Liked By: laihan, Maggie, udorn.pp
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 10:01:59 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
Suthipongthiti
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 04:27:07 PM »

สนใจปลูกค่ะ
ได้ทดลองซื้อพันธุ์มาปลูกแบบไม่ได้ใส่ใจ ปล่อยตามธรรมชาติ ตายบ้างรอดบ้าง ที่ตายเพราะการไม่ใส่ใจนั่นเอง
มีคำถามค่ะ

1. ต้นพันธุ์ที่ขายแยกหน่อจากกอที่มีอายุกี่ปีแล้วทราบไหมคะ?
2. จากผลการทดลองทั้งสองแบบแตกต่างกันอย่างไร ผลผลิตที่ได้ต่างกันไหม/รสชาติ/จำนวน?

3. สวนอยู่ที่อำเภออะไร ห่างจากภูเรือมากไหม? สนใจจะไปเยี่ยมชมได้หรือไม่

ปล. สนใจผักหวานป่าด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2019, 10:21:11 PM โดย Suthipongthiti » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2019, 05:18:35 PM »

ชอบค่ะ ไผ่บงหวาน ยิ่งถ้าทำนอกฤดูไม่พอขายแน่นอนค่ะ ถ้ามีไม่มากก็ขายตามตลาดใกล้ๆบ้านได้ค่ะ  แต่ที่สวนยังไม่ได้ปลูกเลย  รอหน้าฝนถึงจะปลูก เพราะไม่มีคนดูแล
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์