หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (ปิดค่ะ)เล่นเกมส์แจกต้นไม้ในเดือนแห่งความรัก #สับปะรดสีถึงมือผู้รับเรียบร้อย#  (อ่าน 2830 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 08:54:32 PM »

นักวิ่งได้พักผ่อนสายตากันบ้างแล้ว คงจะไม่เหนื่อยล้าเท่าไหร่นะคะ วิธีทำให้ตาสดชื่น ใช้แตงกวา หรือมะเขือเทศ หั่นเป็นชิ้นแล้วแช่ตู้เย็น10-15นาที แล้วนำออกมาวางบนเปลือกตา3-5นาที ช่วยให้ดวงตาสดใสและรู้สึกดีมากๆค่ะ ลองดูๆ หรือจะแปะให้ทั่วทั้งใบหน้าก็ดีเช่นกัน ยิงฟันยิ้ม
ภาพปริศนาชุดที่3 ชุดสุดท้ายในเกมส์นี้ เอาแบบง่ายๆ ไม่ต้องหาชื่อให้ตาลายอีกแล้วค่ะ แค่ใช้การสังเกตและจดจำนิดหน่อย ยิงฟันยิ้ม

Liked By: WittayaKamsert

I-Ko
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 11:45:42 PM »

พักสายตา ชมสีเขียวๆ เพลินๆก่อนนะคะ  ยิงฟันยิ้ม เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยมาต่อ ยิงฟันยิ้ม

เมื่อวานไม่ได้เข้ามาดู วันนี้เข้ามาเจอตอบถูกไป 2 คำถามแล้ว เพื่อนๆ เก่งจริงๆ ค่ะ อายจัง อายจัง
ช่วงพักสายตา แต่ตาไปเห็นเก๋งจำได้ว่า คุณแม็กกี้ เรียกเก๋งงูเขียว ดอกแดงมุมบนซ้ายติดฝักดีจังเลยค่ะ คุณแม็กกี้มีไม้เมล็ดให้เพาะหนุกๆ

Liked By: Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2019, 11:49:24 PM »

คั่นรายการ หยุดหารายชื่อชั่วคราวนะจ๊ะ ยิงฟันยิ้ม

เห็นกล้วยไม้ ถึงนึกได้ว่าเคยจะถามคุณแม็กกี้ว่า ทำไมไม่เลี้ยงกล้วยไม้เพชรหึง ปกติเห็นเพื่อน กพพ. ท่านหนึ่งอยู่ทางใต้เล่าว่า
ทางใต้นิยมปลูกเพชรหึง และแมลงปอ  ถ้าเลี้ยงสงสัยช่อดอกยาวเฟื้อยอลังการณ์มากๆ

ปล. กล้วยไม้สวยมากค่ะ

minja
*

« ตอบ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 08:10:02 AM »

คุณMaggie ปลูกอะไรก็งามไปหมด เฉลยมาบางต้นยังไม่เคยเห็น หรือที่เคยเห็น(ไม่แน่ใจที่เคยให้มามีหนึ่งในภาพปล่าวดูต้นนึงคล้ายๆ Carnish) เห็นชื่อคงจำไม่ได้อีก  ยิ้มกว้างๆ
ต้นรวยไม่เลิก ใบลายดีจริงๆ ที่เคยปลูกบางทีก็ไม่ค่อยลาย คงอยู่ที่แดดไม่แดด เหมือนต้นหมูกลิ้ง ยิงฟันยิ้ม

Maggie
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 05:29:41 PM »

คุณMaggie ปลูกอะไรก็งามไปหมด เฉลยมาบางต้นยังไม่เคยเห็น หรือที่เคยเห็น(ไม่แน่ใจที่เคยให้มามีหนึ่งในภาพปล่าวดูต้นนึงคล้ายๆ Carnish) เห็นชื่อคงจำไม่ได้อีก  ยิ้มกว้างๆ
ต้นรวยไม่เลิก ใบลายดีจริงๆ ที่เคยปลูกบางทีก็ไม่ค่อยลาย คงอยู่ที่แดดไม่แดด เหมือนต้นหมูกลิ้ง ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะคุณ minja  ยิ้มเท่ห์ แค่ชื่อก็เขียนผิดแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เขาชื่อ Garnish ค่ะ สงสัยสีคลุมเครือเลยทำให้มองไม่ชัด  ยิงฟันยิ้ม ไม้ตัวนี้มีต้นเดียว ยังไม่เคยให้หน่อค่ะ อายุเกือบ3ปีแล้ว ส่วนต้นอื่นๆที่อายุเท่ากัน ให้หน่อแล้วทุกต้น  สับปะรดสีแม้จะเป็นต้นเดียวกันแต่ถ้าเลี้ยงคนละแบบ การให้น้ำและแสงแดดต่างกัน จะให้สีและทรงต่างกัน ดูเหมือนเป็นคนละต้นเลยค่ะ  ยิ้ม ต้นที่ให้คุณminja น่าจะเป็น Neo Just tine S’song ค่ะ เพราะที่บ้านมีเยอะ  ยิงฟันยิ้ม และอีกต้นหนึ่งน่าจะเป็น Neo oh no และก็ไม้เล็กๆ Neo fireball ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ต้นใบลายจุด คือไม้อวบชนิดหนึ่ง เขาเรียกหอมแดง มีหัวสีแดงเท่านิ้วมืออยู่บนดิน แตกออกหลายหัว ใบเล็กกว่าว่านรวยไม่เลิกค่ะ และหัวว่านรวยไม่เลิกจะเป็นสีขาวอยู่ในดินจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 05:47:17 PM โดย Maggie » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 05:40:59 PM »

ช่วงนี้ย่างเข้าฤดูร้อน ไม่มีฝน ลมแรง แดดร้อนจัด ระวังสับปะรดสีใบไหม้ด้วยนะคะ. ต้องรดน้ำตอนเย็นๆเกือบทุกวัน ไม่ต้องเยอะแต่รดบ่อยๆ รับรองสีสวยแน่นอนจ้า

Maggie
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 05:43:44 PM »

อะไรเอ่ย? ทนแดด?!!!  ไม่ใช่เกมส์คำถามนะคะ.  ยิงฟันยิ้ม มาสวัสดีวันแห่งความรักจ้า ขอให้มีความสุขทุกๆวัน และมีความรักให้แก่กันทุกวันค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Maggie
*

« ตอบ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 06:30:17 PM »

เกมส์สุดท้ายมาแล้วจ้า ภาพปริศนาชุดที่3 ง่ายๆ ถึงง่ายที่สุด ยิ้มกว้างๆ ให้จับคู่ภาพ ABCDE กับชื่อ 12345678 ให้ตรงกัน (ก็ไม่พ้นชื่ออยู่ดี) ยิงฟันยิ้ม สรุปคือมี5ภาพ และตรงกับ5ชื่อ และมีชื่อหลอกอีก3ชื่อ จับให้ถูกนะคะ  ยิงฟันยิ้ม จะจับทีละคู่ หรือจับพร้อมกันทั้ง5คู่ก็ได้เช่นกันจ้า

1.Dyckia Cherry Coke
2.Dyckia Keswick
3.Dyckia dawsonii
4.Dyckia marnier-lapostollei
5.Dyckia Big Black
6.Dyckia beateae E.Gross & Rauh
7.Dyckia silver Black F2
8.Dyckia Rad devil

Maggie
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 06:36:03 PM »

ลืมใส่ ABCDE .....เดี๋ยวหาไม่เจอ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
WittayaKamsert
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 07:31:51 PM »

ประเดิม​ให้ครับน่าจะมีถูกบ้าง  ยิงฟันยิ้ม
1.Dyckia Cherry Coke​ = E
2.Dyckia Keswick​ = C
3.Dyckia dawsonii = D
4.Dyckia marnier-lapostollei​
5.Dyckia Big Black​ = A
6.Dyckia beateae E.Gross & Rauh 
7.Dyckia silver Black F2​
8.Dyckia Rad devil  = B

Maggie
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 09:02:04 PM »

ประเดิม​ให้ครับน่าจะมีถูกบ้าง  ยิงฟันยิ้ม
มาแล้วท่านแรก สงสัยไม่กลัวหนาม ยิงฟันยิ้ม ปรบมือรัวๆอีกแล้วจ้า.   อายจัง อายจัง จับคู่ถูกต้อง3ชื่อจ้า ยิงฟันยิ้ม

phen
*

« ตอบ #75 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2019, 11:40:51 PM »

A=5
B=8
C=2
D=6
E=3

WittayaKamsert
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 07:24:57 AM »

เปลี่ยน​คู่​8กับ2น่าจะ​ถูก​ ยิงฟันยิ้ม
2.Dyckia Keswick​ = B
8.Dyckia Rad devil  = C

Maggie
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 07:29:01 AM »

A=5
B=8
C=2
D=6
E=3

ถูกแค่2คู่ค่ะ คุณphen พยายามต่อไปจ้า ยิงฟันยิ้ม
Maggie
*

« ตอบ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 07:32:26 AM »

เปลี่ยน​คู่​8กับ2น่าจะ​ถูก​ ยิงฟันยิ้ม
2.Dyckia Keswick​ = B
8.Dyckia Rad devil  = C

>:(ถูกแค่หนึ่งคู่ค่ะ  โกรธ. แต่ก็เก่งมากค่ะคุณwittaya  อายจัง ถูกหมดทุกชื่อแล้ว แต่สลับคู่ผิดเท่านั้นเอง พยายมต่อไปค่ะ ยิ้ม

Liked By: WittayaKamsert, hyaii10
Maggie
*

« ตอบ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2019, 07:56:58 AM »

มาแล้วท่านแรก สงสัยไม่กลัวหนาม ยิงฟันยิ้ม ปรบมือรัวๆอีกแล้วจ้า.   อายจัง อายจัง จับคู่ถูกต้อง3ชื่อจ้า ยิงฟันยิ้ม
:)ตัวช่วยมาแล้วๆๆ  ยิงฟันยิ้ม คำตอบในนี้ถูกต้องแล้วนะคะ แต่ว่าสลับคู่กันเท่านั้นเอง ยิงฟันยิ้ม ใกล้แล้วๆ เกมส์ใกล้จบลงทุกขณะ รีบมาไวๆจ้า

Liked By: WittayaKamsert, hyaii10
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8   ขึ้นบน
  พิมพ์