หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกำจัดแมลงต่างๆ ที่อาศัยในดิน ขอบคุณครับ  (อ่าน 3862 ครั้ง)
nco27
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 11:20:43 AM »

ขอคำแนะนำกำจัดหนอน แมลงต่างๆ ที่อาศัยผิวดิน และในดินด้วย ขอบคุณครับ

แบบปลอดภัย ปลอดสารได้ยิ่งดี 

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 01:25:48 PM »

เอามือบี้เลยครับ ปลอดภัยไร้สารพิษแน่นอน 555
ล้อเล่นน่ะครับอย่าถือสาเลย
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2019, 07:53:35 AM »

ถ้าที่ดินไม่ถึงไร่ ให้ไถพลิกดิน ตากแดด2-3รอบ แล้วปล่อยไก่ให้หากินบริเวณนั้น รับรองแมลงหายแน่นอนค่ะ แต่หลังจากเพาะปลูกต้องทำคอกให้เรียบร้อย ไม่งั้นผักและต้นไม้กระจุยแน่นอนจ้า ถ้าที่ดินหลายไร่ หลังไถพลิกดินครั้งแรกให้ตากแดด2อาทิตย์ แล้วไถอีกรอบพร้อมกับโรยปูนขาว ไม่รู้ว่าอันตรายหรือไม่? แต่ส่วนใหญ่คนก็ใช้กันเยอะ แต่คงไม่อันตรายเท่ากับคาร์โบฟูแรน หรือฟูราดาน เป็นเม็ดเล็กๆสีม่วง แบบนี้ดูดซึมในดินและสระสมในพืชที่เราปลูก พูดถึงเคมี อันตรายทุกอย่างถ้าใช้เกินปริมาณ ต้องปฏิบัติตามคำแนะนำให้ถูกต้อง ทางที่ดีควรหลีกเลี่ยงค่ะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์