หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีผสมเกสร "พญานกยูง" ให้ติดฝัก  (อ่าน 2123 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 03:33:30 PM »

เนื่องจากเข้าไปสืบค้น และหาข้อมูลผ่านกูเกิ้ล มีข้อมูลเฉพาะภาพ และชื่อ แบบพื้นฐานไม่กี่เวป
ระบุไว้ว่าติดฝักง่าย แต่ไม่มีข้อมูลวิธีการผสมเกสร รอมา 4 ดอกแล้วก็ยังไม่มีวี่แววติดฝัก อยากให้ติดไวๆ
รบกวนท่านผู้รู้แนะนำวิธีผสมเกสรด้วยค่ะ อยากนำเมล็ดมาแจกเพื่อนๆ ค่ะ

แหงนมองทุกวัน

เอาดอกทั้ง 2 ฝามาประกบกันก็แล้ว

ป้ายพู่กันเผื่อเกสรจะตกเข้าไปในรังไข่ แต่ก็นิ่งเพราะไม่รู้ว่าเกสรอยู่ตรงไหน

กำลังคิดว่าอาจจะปาดฝาดอกออกให้เหลือแต่ถุงขาวๆ อาจจะเจอเกสรตัวผู้กับตัวเมียก็เป็นได้ค่ะ

ปล. ชื่ออื่นๆ หงส์ฟ้า พญายูงทอง เหนียงนกกระทุง

Liked By: Maggie

Maggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 05:23:38 PM »

สีสันสวยงาม ดอกใหญ่น่าสะสมค่ะ ถ้าเลี้ยงผึ้งคงจะดี แต่ถ้าแถวนั้นมีเคมีหรือยาฆ่าแมลงก็คงหนีไปหมด ที่บ้านมีไก่ฟ้าพญาลอ ปล่อยให้ขึ้นต้นปาล์ม เขาก็ติดฝักเองค่ะ มีแมลงต่างๆช่วยผสมเกษรให้ อยู่สูงคงปีนไปผสมลำบาก ยิงฟันยิ้ม ผลของเขาน่ารักดี ผลอ่อนเป็นสีเขียว เมื่อแก่เป็นสีน้ำตาล เวลาผลแห้งแตกออกเหมือนกระเช้าน่ารักดี ผลแห้งจะแบนๆและบางมาก ถ้าไม่รีบเก็บลมพัดปลิวนี้หมดค่ะ สรุปแล้วยังไม่เคยผสมเกษร คงต้องใช้พู่กันป้ายๆหลายๆรอบ สังเกตฝุ่นผงสีเหลืองๆ ป้ายให้ทั่ว ตั้งแต่วันแรกที่บานจนถึงวันที่ดอกหุบค่ะ บางทีอาจจะบังเอิญติดผลก็ได้นะคะ

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 12:27:15 AM »

สีสันสวยงาม ดอกใหญ่น่าสะสมค่ะ ถ้าเลี้ยงผึ้งคงจะดี แต่ถ้าแถวนั้นมีเคมีหรือยาฆ่าแมลงก็คงหนีไปหมด ที่บ้านมีไก่ฟ้าพญาลอ ปล่อยให้ขึ้นต้นปาล์ม เขาก็ติดฝักเองค่ะ มีแมลงต่างๆช่วยผสมเกษรให้ อยู่สูงคงปีนไปผสมลำบาก ยิงฟันยิ้ม ผลของเขาน่ารักดี ผลอ่อนเป็นสีเขียว เมื่อแก่เป็นสีน้ำตาล เวลาผลแห้งแตกออกเหมือนกระเช้าน่ารักดี ผลแห้งจะแบนๆและบางมาก ถ้าไม่รีบเก็บลมพัดปลิวนี้หมดค่ะ สรุปแล้วยังไม่เคยผสมเกษร คงต้องใช้พู่กันป้ายๆหลายๆรอบ สังเกตฝุ่นผงสีเหลืองๆ ป้ายให้ทั่ว ตั้งแต่วันแรกที่บานจนถึงวันที่ดอกหุบค่ะ บางทีอาจจะบังเอิญติดผลก็ได้นะคะ

พูดถึงเลี้ยงผึ้ง เกิดไอเดียว่า เราลองเอาน้ำหวานหรือน้ำตาลไปป้ายแถวๆ ปากดอกดีไหมคะ เผื่อมดหรือแมลงจะได้ไปตอมแล้วช่วยผสมเกสรไปด้วย  วันนี้ก็พยายามเอาพู่กันป้ายไปป้ายมาอีก ก็ไม่รู้จะได้ผลหรือเปล่าค่ะ  แต่ถ้าเป็นเทียนภูเขา(ดงพญาเย็น)ก็พึ่งจะรู้ว่านั่งจ้องให้ตายก็ไม่ติดฝัก โอกาสติดยากถ้าไม่มีแมลงหรือตัวช่วยเพราะเกสรตัวเมียอยู่ล่าง ซ้อนด้วยตัวผู้ เค้าให้แงะตัวผู้มาประกบตัวเมีย นั่นแหล่ะค่ะถึงบางอ้อว่าทำไมเป็นปีๆ ไม่ติดฝักสักที  ดังนั้นเมื่อวันหยุดก็เลยทดลองทำตามที่ youtube แนะนำ ผสมไป 5 ดอกสงสัยมือหนักดอกซ้ายหน้าสุดร่วงที่เหลือยังอยู่4ช่อดอก และดอกที่มีแววคือ (ตัวลูกศรชี้อยู่ด้านหลังทั้งหมด ดอกหน้าบัง)

วันนี้ไปดูความคืบหน้า มีแวว แต่ก็ไม่แน่ใจเท่าไหร่ อย่างน้อยก็เห็นความผิดปกติเพราะเมื่อก่อนดอกร่วงก็จะไปทั้งก้านช่อ แต่รอบนี้ยังเห็นก้านช่อเหนียวและมีติ่งห้อยตรงปลายที่จะเติบโตเป็นฝักต่อไป

แต่หงส์ฟ้า มืดแปดด้านเพราะตรงปากดอกมันกลวงโบ๋ว ส่องลงไปเหมือนปากกระบอกต้นหม้อข้าวหม้อแกงลิงเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2019, 12:31:11 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์