หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากมีที่ดินทำกินบ้าง ทำงัยบ้างครับ ปัจจุบันเป็นลูกจ้างบริษัท  (อ่าน 2755 ครั้ง)
padungsak cl
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 08:49:21 AM »

ที่บ้านมีที่ดินเพียง สองงานเช่าเค้าอยู่ อยากมีที่ดินใว้ทำสวนแต่เดี๋ยวนี้ที่ดินก็แพงเหลือเกิน อยากได้ที่ดิน สปก ใว้ทำไร่ทำสวนใช้ชีวิตแบบพอเพียง  ต้องทำงัยบ้างครับ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 03:47:09 PM »

ไม่ยาก ต่อยๆหาไปเรื่อยๆ  ใจเย็นๆ
เก็บสะสมเงินไว้สักสี่ห้าแสน ทองสักเส้น แหวนสักวง
เงินแค่นี้ซื้อที่ได้นิดเดียว

แต่...

คนที่มีที่เยอะๆแต่ไม่มีแรงทำเกษตร และมีลุกสาวสวยๆ  หาได้ไม่ยากครับ

Liked By: laihan, Maggie, UD., pitpat, mohock03
Maggie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 05:31:23 PM »

ไม่ยาก ต่อยๆหาไปเรื่อยๆ  ใจเย็นๆ
เก็บสะสมเงินไว้สักสี่ห้าแสน ทองสักเส้น แหวนสักวง

แต่...

คนที่มีที่เยอะๆแต่ไม่มีแรงทำเกษตร และมีลุกสาวสวยๆ  หาได้ไม่ยากครับ

เห็นด้วยค่ะ แต่สมัยนี้หายาก เพราะสาวๆไปทำงานต่างถิ่น เลยไม่รู้ว่าใครมีที่ดินเยอะ และที่สำคัญคนทุกวันนี้เลิกกันง่าย ไม่มีความอดทน แต่งกันไม่กี่เดือนก็เลิก บางคู่นานหน่อย3-4ปีก็เลิกลา เพราะไม่สามารถแก้ปัญหาในครอบครัวได้  ที่ดินแถวภาคอิสานไร่ละแสนมีโฉนด เป็นที่นา ถ้าเป็นที่ดินในหมู่บ้านไร่ละ3แสน ถ้าเช่าไร่ละ 1พันบาทต่อปีค่ะ แต่ถ้าที่ สปก ไร่ละ3หมื่น พื้นที่แต่ละจังหวัดราคาจะต่างกัน
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 08:03:23 PM »

ที่ดิน ไร่ละแสน
เงินห้าแสนก็ได้แค่ห้าไร่
ถ้านำเงินห้าแสนไปเป็นค่าสินสอน  อาจได้ที่ มากกว่า 30 ไร่

ก่อนจีบกัน ก็ต้องคุยกันก่อน  มีที่ไหม ชอบการเกษตรไหม ฯลฯ

Liked By: vigo74
pcamark59
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 10:57:23 PM »

คิดไรไม่ออกเก็บเงินไว้ก่อนครับ อาศัยความอยากทำอย่างเดียวก็ต้องเพิ่มความพยามด้วย ถ้าจะให้ดีต้องมีความชอบถึงจะดีคับ

Liked By: vigo74
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2019, 11:27:41 PM โดย pcamark59 » บันทึกการเข้า
somyos
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 09:18:31 AM »

ที่บ้านมีที่ดินเพียง สองงานเช่าเค้าอยู่ อยากมีที่ดินใว้ทำสวนแต่เดี๋ยวนี้ที่ดินก็แพงเหลือเกิน อยากได้ที่ดิน สปก ใว้ทำไร่ทำสวนใช้ชีวิตแบบพอเพียง  ต้องทำงัยบ้างครับ
ไปขอยื่นความจำนงค์ที่สำนักงานปฎิรูปที่ดินจังหวัด....ที่คุณมีภูมิลำเนาอยู่แต่ต้องมีคุณสมบัติตามหลักเกณฑ์ เช่นไม่มีที่ดินทำกินเป็นของตนเอง ฯลฯ ถ้าเขารับลงชื่อไว้แล้วคุณก็รอคิวซึ่งคงนานมาก

Liked By: pitpat, wanvan987
viras2
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 11:49:20 AM »

อยากมีที่ดินต้องมีการลงทุนครับ อย่าไปหวังพึ่งโชคชะตาว่าจะได้เมียรวยมีที่ดินเยอะ
ให้เริ่มจากเก็บเงินก่อน พอมีเงินสักก้อนเพียงพอสำหรับที่แปลงเล็กๆ 2-3 ไร่ หากมีเงินเยอะอีกหน่อยก็มองไปที่ 5-10 ไร่ ก็เริ่มตามหาที่ที่จะเป็นของเรา

วิธีการ
1.สอบถามญาติพี่น้อง คนรู้จัก ผู้ใหญ่บ้านในพื้นที่เป้าหมายว่ามีใครต้องการขายที่บ้าง รับรองจะมีคนมาเสนอขายเพียบเลย ถ้าพอใจก็นัดดูที่และตกลงราคา และไปที่สำนักงานที่ดินเพื่อโอนและจ่ายเงินกันเลย วิธีการนี้ผมเคยได้ที่ดินมาแล้ว แต่กว่าจะได้ต้องไปดูมาหลายๆ แห่ง โดยส่วนใหญ่คนขายก็อยากจะได้ในราคาสูงๆ โดยไม่คำนึงว่าที่ของตนเองมีศักยภาพ หรือมีความพร้อมหรือไม่ เช่น ถนน ไฟฟ้า หรืออยู่ใกล้แหล่งความเจริญหรือไม่

2. หาจากการขายทอดตลาดของสำนักงานบังคับคดีของแต่ละจังหวัด วิธีนี้ถ้ามีกะตังค์ก็เลือกช็อปเอาเพลินเลย แต่ต้องระวัง ต้องดูแล้วว่าถ้าซื้อแล้วต้องไม่มีปัญหาใดๆ ตามมาในภายหลัง ก็เริ่มจากดูข้อมูลที่ประกาศในเว็บ เลือกขนาดแปลงและราคาที่ต้องการ จำเลยเป็นบุคคลธรรมดา ปลอดการจำนอง เป็นที่ดินของจำเลยเอง(ไม่ใช่เป็นที่ของคนค้ำประกัน) จากนั้นก็เปิดกูเกิ้ลแม็ปส่องดูที่ดินในเบื้องต้นก่อนว่าทำเลสวยไหม อยู่ติดถนนไหม มีไฟฟ้าไหม อยู่ใกล้ชุมชนไหม บนที่ดินมีทรัพยากรที่มีค่าไหม เช่น ต้นไม้ใหญ่ แหล่งน้ำ ฯลฯ จากนั้นก็ส่งคนลงพื้นที่จริงไปสำรวจ (ไปแบบเงียบๆ ไม่ให้ใครรู้เดียวความลับจะรั่วไหล) จากนั้นก็กำเงินมัดจำไปวางที่ สนง. และยกมือประมูลในวันที่ สนง. กำหนด วิธีการนี้มีทั้งสำเร็จและล้มเหลว ที่ล้มเหลวเพราะมีคนแย่งประมูลกันเยอะสู้ราคาไม่ไหว หรือไม่ก็โจทย์และจำเลยพร้อมใจกันถอนเรื่องออก หรือแม้แต่ประมูลได้แล้วก็ยังจะมาถอนเรื่องออกในภายหลังได้อีก ที่สำเร็จก็เพราะจำเลยไม่มีทางออกจำใจต้องถูกขายทอดตลาด หรือที่ฟลุ๊คมากคือไม่มีทั้งคนประมูลแข่งและไม่มีทั้งโจทย์และจำเลยไปดูแลคัดค้านการประมูล วิธีการได้ทรัพย์จากการประมูลจะได้ราคาต่ำกว่าการซื้อขายทั่วไปประมาณ 50%

Liked By: pitpat, wanvan987
pitpat
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 04:18:57 PM »

1.ต้องอยู่กับพ่อแม่(สำคัญที่สุด)
2.หรืออยู่หมู่ใกล้เคียง
3.หรือจะไกลหน่อยต้องแวะเวียนมาดูแลพ่อแม่ได้
4.แล้วปฏิบัติตามคำแนะนำของผู้มีเกียรติข้างต้นครับ

Liked By: wanvan987, vigo74
deemeechai
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2019, 08:47:37 PM »

แต่ละท่านแนะนำได้สุดยอดแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
ไก่แจ้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 02:20:04 PM »

ไปขอยื่นความจำนงค์ที่สำนักงานปฎิรูปที่ดินจังหวัด....ที่คุณมีภูมิลำเนาอยู่แต่ต้องมีคุณสมบัติตามหลักเกณฑ์ เช่นไม่มีที่ดินทำกินเป็นของตนเอง ฯลฯ ถ้าเขารับลงชื่อไว้แล้วคุณก็รอคิวซึ่งคงนานมาก

นั่นซิครับ กว่าจะได้ไม่ทราบตอนนั้นยังมีแรงทำอยู่หรือเปล่าครับ
boongun
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 09:15:57 AM »

แต่...

ผมทำตามที่บอกนี้เลย อยากปลุกทุเรียนในไร่ที่เป็นดินแดง ผมก็ไปจีบลูกสาวที่เขามีไร่ดินแดงดินภูเขาไฟและอยากทำเกษตรเหมือนกัน ตอนนี้แม่ยายแบ่งให้ 10.5 ไร่ ผมปลูกเงาะกับทุเรียน  ถ้าจะซื้อเอง ราคาไร่ดินภูเขาไฟตอนนี้ 1.5-2 แสน /ไร่ ไม่มีปัญญาซื้อ ถ้าจะเก็บเงินซื้อคงไม่มีแรงทำ พี่ข้างบนพูดถูกแล้วครับ

Liked By: phalikhit
phalikhit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 08:57:39 PM »

ผมทำตามที่บอกนี้เลย อยากปลุกทุเรียนในไร่ที่เป็นดินแดง ผมก็ไปจีบลูกสาวที่เขามีไร่ดินแดงดินภูเขาไฟและอยากทำเกษตรเหมือนกัน ตอนนี้แม่ยายแบ่งให้ 10.5 ไร่ ผมปลูกเงาะกับทุเรียน  ถ้าจะซื้อเอง ราคาไร่ดินภูเขาไฟตอนนี้ 1.5-2 แสน /ไร่ ไม่มีปัญญาซื้อ ถ้าจะเก็บเงินซื้อคงไม่มีแรงทำ พี่ข้างบนพูดถูกแล้วครับ

ดีใจที่สุดเลยครับ  ที่คำแนะนำได้ผล

ถ้าจะซื้อเอง ราคาที่ดินภูเขาไฟตอนนี้ 1.5 แสน *10.5  = 1,575,000   บาท (หนึ่งล้านห้าแสนกว่า)
boongun
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 09:18:02 AM »

ดีใจที่สุดเลยครับ  ที่คำแนะนำได้ผล

ถ้าจะซื้อเอง ราคาที่ดินภูเขาไฟตอนนี้ 1.5 แสน *10.5  = 1,575,000   บาท (หนึ่งล้านห้าแสนกว่า)
   ตอนนี้ปลูกได้ 8 เดือนแล้วครับ กำลังงามเลย แค่เงินลงทุน ทำระบบน้ำ+ค่าพันธุ์ไม้+ค่าปุ๋ย+ค่าเคมีอื่นๆ+ค่าทำเถียงนาที่อยู่อาศัย ผมหมดไปแล้ว 3 แสน ใครคิดจะลงมาทำสวนผลไม้คิดดีๆนะครับ มาทำแล้วมันเลิกยาก กว่าจะได้ผลผลิต 5-6 ปี ใช้ทุนเยอะ ไม่อยากให้ทำตามกระแส  ผมอยากลงรูปให้ชมแต่ลงไม่เป็น
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2019, 12:35:48 PM »

ตอนนี้ปลูกได้ 8 เดือนแล้วครับ กำลังงามเลย แค่เงินลงทุน ทำระบบน้ำ+ค่าพันธุ์ไม้+ค่าปุ๋ย+ค่าเคมีอื่นๆ+ค่าทำเถียงนาที่อยู่อาศัย ผมหมดไปแล้ว 3 แสน ใครคิดจะลงมาทำสวนผลไม้คิดดีๆนะครับ มาทำแล้วมันเลิกยาก กว่าจะได้ผลผลิต 5-6 ปี ใช้ทุนเยอะ ไม่อยากให้ทำตามกระแส  ผมอยากลงรูปให้ชมแต่ลงไม่เป็น

ดีใจด้วยครับ  ปลูกผักหวานป่าและลองกอง ด้วยนะครับ  ไผ่กิมซุงอีกสักสองกอ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์