หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเห็นผลงานการบ้านของนักเรียนปั้นหม้อ (ปิดแจก)  (อ่าน 1582 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 12, 2019, 11:03:15 PM »

เนื่องจากในปีที่ผ่านๆ มานานแค่ไหนจำไม่ได้ เอาเป็นว่าปีที่ผ่านมาแล้ว
อยากเห็นพัฒนาการหม้อข้าวหม้อแกงลิงต้นที่ไอโกะแจก แลก หรือให้ เพื่อนๆ
ใครมีการบ้านงานปั้นหม้อข้าวต้นดังกล่าวของไอโกะมาโชว์ จะได้รับเมล็ดหม้อข้าวไปลองเพาะ
ทีนี้เริ่มปั้นตั้งแต่ลงปลูกกันเองเลยทีเดียว สนุกแน่ค่ะ ยิ้มกว้างๆ
สิ้นสุดส่งผลงาน จ.14/01/19 21.00 น. โดยใช้เวลา กพพ.เป็นมาตรฐาน

เงื่อนไข การรับเมล็ดหม้อข้าวหม้อแกงลิง
1. ผู้ที่ส่งผลงานท่านแรกไอโกะจะจัดส่งเมล็ดให้เอง
2. ผู้ที่ส่งผลงานตั้งแต่ท่านที่สองเป็นต้นไป จะใช้วิธีจับฉลากคัดเพียง 1 ท่านที่จะได้รับเมล็ด หลังจากปิดรับพิจารณาผลงาน
    ซึ่งไอโกะจะส่งเมล็ดให้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2019, 09:17:01 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

I-Ko
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2019, 11:10:45 PM »

ฝักที่จะแจกพึ่งเก็บสดวันนี้ มีปริมาณไม่มากผู้ส่งการบ้านจะได้รับแจกท่านละ 3-4 ฝัก ขึ้นกับขนาดฝัก

ลองทดลองแกะเมล็ดโรยในภาชนะปลูก ด้านซ้ายคือ 1 ฝัก ส่วนด้านขวาคือ 3 ฝักเต็มภาชนะพอดี

ซ้ายคือแม่ซึ่งมีลักษณะพิเศษคือเนื้อหม้อด้านในเป็นสีแดง(ปกติที่เคยเห็นเนื้อในไม่มีสี) ส่วนขวาคือพ่อความเด่นคือหม้อใหญ่และยาว

Liked By: phen, hyaii10, up2uloveu, fujiboy
ballloon24
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2019, 10:26:52 AM »

อยากรู้ว่ามันต้องเลี้ยงยังไงหรอให้มันออกหม้อ  เมื่อก่อนเคยซื้อมาเลี้ยงแต่มันไม่ออกหม้อเลยTT

Liked By: I-Ko, up2uloveu, phen, hyaii10
I-Ko
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2019, 08:04:19 PM »

อยากรู้ว่ามันต้องเลี้ยงยังไงหรอให้มันออกหม้อ  เมื่อก่อนเคยซื้อมาเลี้ยงแต่มันไม่ออกหม้อเลยTT

คำถามอ่านง่าย แต่ไม่รู้จะตอบอย่างไรดีน่ะค่ะ เหมือนเราปลูกไม้ดอกสักต้น พอถามว่าเลี้ยงยังไงให้ออกดอก โกะตอบไม่ถูกจริงๆ ค่ะ
สมัยที่เคยซื้อมาเลี้ยง ไม่ทราบว่าเป็นหม้อข้าวหม้อแกงลิงประเภทที่เค้าใส่ถุงหลายๆ ต้นขายหรือเปล่าคะ ตัวนั้นเป็นหม้อจากป่า
ส่วนมากคนเก็บมาขาย ราคาไม่แพง แต่เลี้ยงยาก ตายง่าย แถมออกหม้อยากเพราะเป็นไม้ป่าน่ะค่ะ

สำหรับคำถามแรก ยังไงก็ยังอยากช่วยตอบ ขอเป็นการตอบจากประสบการณ์ที่เลี้ยงหม้อข้าว ณ ปัจจุบัน
เมื่อประมาณกลางปีที่ผ่านมา เดินหาซื้อหม้อข้าวพันธุ์ใหม่ๆ แต่กลับได้คำตอบจากแม่ค้าว่า หม้อพักตัวช่วงนั้นไม่มีหม้อ ขายต้นยากให้มาดูหน้าหนาว
บางร้านถึงขนาดปิดร้านไปก็มี นับเป็นประสบการณ์ครั้งแรกที่เจอแบบนี้ค่ะ แต่สมัยก่อนไม่ได้สังเกตว่าออกหม้อตลอดปีหรือไม่ เพราะไปดูทีไรก็เห็นหม้อ
ต้นโตสูงจนทะลุแสลนไปเลย ต่อลวด3รอบเลยค่ะ  ส่วนหม้อที่บ้าน ณ ปัจจุบันค่อนข้างจะให้หม้อตลอด แต่ช่วงกลางปีก็มีนิ่งไปบางสายพันธุ์
ตอนนั้นก็โทษเครื่องปลูก ปีนี้จะลองสังเกตดูว่าเปลี่ยนเครื่องปลูกชุดใหม่แล้วจะดีหรือไม่ ที่คิดว่ามีปัญหาจากเครื่องปลูกเพราะต้นโฮย่าก็ชะงักการเติบโตทั้งต้นและราก  หม้อข้าวที่เลี้ยงจะไว้แบบได้แสงส่องถึงบางช่วงเพราะสังเกตว่าถ้าให้เจอแดดร้อยทั้งวัน หม้อจะโทรมและต้นเหี่ยวแห้ง ปัจจุบันทุกต้นให้หม้อ
และที่สำคัญคือ ไม้เริ่มมีอายุเลยเริ่มให้ดอกค่ะ

Liked By: up2uloveu, phen, hyaii10
phen
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2019, 08:49:48 PM »

ว้าย ๆ ตายแล้ว คุณครูทวงการบ้านปั้นหม้อ  ตกใจ

Liked By: hyaii10, up2uloveu, I-Ko
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2019, 09:35:15 PM »

อยากรู้ว่ามันต้องเลี้ยงยังไงหรอให้มันออกหม้อ  เมื่อก่อนเคยซื้อมาเลี้ยงแต่มันไม่ออกหม้อเลยTT

คำถามอ่านง่าย แต่ไม่รู้จะตอบอย่างไรดีน่ะค่ะ เหมือนเราปลูกไม้ดอกสักต้น พอถามว่าเลี้ยงยังไงให้ออกดอก โกะตอบไม่ถูกจริงๆ ค่ะ
สมัยที่เคยซื้อมาเลี้ยง ไม่ทราบว่าเป็นหม้อข้าวหม้อแกงลิงประเภทที่เค้าใส่ถุงหลายๆ ต้นขายหรือเปล่าคะ ตัวนั้นเป็นหม้อจากป่า
ส่วนมากคนเก็บมาขาย ราคาไม่แพง แต่เลี้ยงยาก ตายง่าย แถมออกหม้อยากเพราะเป็นไม้ป่าน่ะค่ะ

สำหรับคำถามแรก ยังไงก็ยังอยากช่วยตอบ ขอเป็นการตอบจากประสบการณ์ที่เลี้ยงหม้อข้าว ณ ปัจจุบัน
เมื่อประมาณกลางปีที่ผ่านมา เดินหาซื้อหม้อข้าวพันธุ์ใหม่ๆ แต่กลับได้คำตอบจากแม่ค้าว่า หม้อพักตัวช่วงนั้นไม่มีหม้อ ขายต้นยากให้มาดูหน้าหนาว
บางร้านถึงขนาดปิดร้านไปก็มี นับเป็นประสบการณ์ครั้งแรกที่เจอแบบนี้ค่ะ แต่สมัยก่อนไม่ได้สังเกตว่าออกหม้อตลอดปีหรือไม่ เพราะไปดูทีไรก็เห็นหม้อ
ต้นโตสูงจนทะลุแสลนไปเลย ต่อลวด3รอบเลยค่ะ  ส่วนหม้อที่บ้าน ณ ปัจจุบันค่อนข้างจะให้หม้อตลอด แต่ช่วงกลางปีก็มีนิ่งไปบางสายพันธุ์
ตอนนั้นก็โทษเครื่องปลูก ปีนี้จะลองสังเกตดูว่าเปลี่ยนเครื่องปลูกชุดใหม่แล้วจะดีหรือไม่ ที่คิดว่ามีปัญหาจากเครื่องปลูกเพราะต้นโฮย่าก็ชะงักการเติบโตทั้งต้นและราก  หม้อข้าวที่เลี้ยงจะไว้แบบได้แสงส่องถึงบางช่วงเพราะสังเกตว่าถ้าให้เจอแดดร้อยทั้งวัน หม้อจะโทรมและต้นเหี่ยวแห้ง ปัจจุบันทุกต้นให้หม้อ
และที่สำคัญคือ ไม้เริ่มมีอายุเลยเริ่มให้ดอกค่ะ

จากการ ลองผิด ลองผิด ของผมครับ จากต้นหม้อที่ไม่ยอมออกหม้อเอาแต่บ้าใบถือใยบัวมาใกล้เคียง ผลคือออกหม้อ วิธีง่ายๆ ครับ เอาปลายใบเขามาเกี่ยวกันเองครับ หรือถ้าอะไรมาให้เขาเกี่ยวครับ หลังจากนั้นเขาจะพัฒนาเป็นหม้อให้เห็นครับผม ลองทำกันดูนะคร๊าบบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: phen, hyaii10, I-Ko

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
ballloon24
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2019, 11:06:16 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบจ้า แต่ปัจจุบันไม่ได้เลี้ยงแล้วแหะ  ยอมแพ้TT

Liked By: hyaii10, I-Ko
phen
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 11:50:37 AM »

ทำไม น้องยังไม่โตตตต ใบเก่า 3 ใบใหม่ 3 แต่ใบเล็กลง ๆ
อ่านเคล็ดลับคุณ Up เช้านี้รีบจัดเลยค่ะ
ถาม ๆ
ทำอย่างไรให้ต้นงามคะ
ใบเก่า ยังให้หม้อได้ไหมคะ

Liked By: I-Ko
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 05:45:20 PM »

ทำไม น้องยังไม่โตตตต ใบเก่า 3 ใบใหม่ 3 แต่ใบเล็กลง ๆ
อ่านเคล็ดลับคุณ Up เช้านี้รีบจัดเลยค่ะ
ถาม ๆ

ถ้าใบแบบในรูปใบเก่าไม่น่าจะได้แล้วนะครับ  ต้นของผมทำสำเนาแล้วครับอีก 20 วันก็ออกจากถุงได้แล้ว แตกใบใหม่แล้วคับ ส่งการบ้านแบบนี้ครูจะทำโทษไหมน้าาาาาาา ยิ้มเท่ห์

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
I-Ko
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 12:08:31 AM »

ถาม ๆ

ใครแนะนำให้ทำไร ทำเลย K.phen น่ารักจริงๆ
กำลังคิดว่าที่ไม้ไม่งาม กำลังสงสัยว่าภาชนะมันใหญ่กว่าต้น แต่ก็ไม่มั่นใจน่ะค่ะ ไม่ต้องทำตามนะคะ ถ้าขืนเปลี่ยนกระถางให้เล็กลง ม่องแน่ๆ
คือถ้าเราใช้ภาชนะที่ใหญ่เกิน หม้อจะเร่งสร้างรากก่อน ทำให้ส่งอาหารเลี้ยงใบได้น้อย
ตอนนี้ก็ประคับประคองเค้าไปเรื่อยๆ สักวันเมื่อรากเค้าเดินเต็มกระถาง และต้นแข็งแรง ลำต้นยืดขึ้น ไม้ต้นนี้รับรองได้เห็นหม้อแน่ๆ ค่ะ

ส่วนใบเก่า ไม่ให้หม้อแล้วค่ะ ตัดออกให้เหลือครึ่งใบเพื่อช่วยให้ 3 ใบใหม่ไม่โดนแย่งอาหาร และทำให้ไม้โตไวขึ้นค่ะ
แล้วในภาพไม่อยู่ตู้อบแล้ว หรือถอดเฉพาะกิจเพื่อนำการบ้านมาแสดงคะ  3ใบใหม่ดูดี แอบเห็นใบที่ 4 กำลังมา
ถ้ารักษาสภาพใบให้สวยงามไม่มีรอยไหม้ และปลายใบไม่กุด หัก ไหม้ โกะว่าหม้อจะมาตรงใบที่ 4 นี่แหละค่ะ

วิธีดูใบเก่าว่าให้หม้อหรือไม่ คือ ปกติหม้อจะออกตรงปลายใบ ถ้าปลายไหม้ กุด หัก หรือโดนอะไรกัด เท่ากับใบนั้นไม่สามารถมีหม้อได้แล้ว
หากเลี้ยงใบไว้ดูเพื่อความสวยงามได้ แต่ถ้ามากใบก็จะแย่งอาหารใบใหม่ เพราะขณะนี้ยังไม่มีหม้อช่วยส่งอาหาร ควรเก็บแต่ใบใหม่เป็นหลัก
ใบเก่าตัดออกกึ่งหนึ่งเป็นดีค่ะ

Liked By: up2uloveu
I-Ko
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 12:22:48 AM »

ถาม ๆ

ถ้าใบแบบในรูปใบเก่าไม่น่าจะได้แล้วนะครับ  ต้นของผมทำสำเนาแล้วครับอีก 20 วันก็ออกจากถุงได้แล้ว แตกใบใหม่แล้วคับ ส่งการบ้านแบบนี้ครูจะทำโทษไหมน้าาาาาาา ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำตั้งแต่การแนะนำเทคนิคการเกี่ยวก้อยเพื่อให้ออกหม้อ และการวิเคราะห์ใบเก่าที่ไม่ออกหม้อ อายจัง อายจัง
อ่านไปอ่านมา นึกว่าจะมาแค่แนะนำเทคนิค และการวิเคราะห์ ยังสงสัยว่าไม่สนใจส่งการบ้านเพื่อลุ้นรับเมล็ดไปลองเพาะดูบ้าง
ที่ไหนได้ ซุ่มปั้นหม้อชุดสำเนามาโชว์นี่เอง ฝีมือขั้นเทพแล้วค่ะ โกะลองสำเนาเมื่อกลางปีที่แล้ว ทำตายเกลี้ยง แถมต้นพันธุ์หม้อหาย โกะสลดไปเลย
โชคดีว่าหม้อต้นพันธุ์เริ่มฟื้นตัวตอนหน้าฝน เลยดูดีขึ้นเรื่อยๆ และล่าสุดออกช่อ ก็เลยได้จับผสม แต่ผสมได้ครึ่งช่อ ขี้เกียจเก็บเกสรใส่ตู้เย็น
คือ กะผสมได้แค่ไหนก็แค่นั้นน่ะค่ะ แล้วก็หวังให้เมล็ดติดฝักเพื่อเตรียมนำมาแจกเพื่อนๆ

สรุปว่า ช่างปั้นหม้อส่งผลงานให้ชม 2 ท่าน เดี๋ยวพรุ่งนี้หย่อนเมล็ดให้ลองเพาะทั้งสองท่าน เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมเลยนะคะ
เพราะเมล็ดยิ่งเพาะเร็วยิ่งมีโอกาสงอกสูง คาดว่าถ้าเพาะงอกโอกาสเติบโตและแข็งแรงจะดีกว่าต้นแรกที่มีอยู่ แถมได้หม้อสวยอีกต่างหากค่ะ
ระหว่างนี้เข้าเวปศึกษาวิธีการเพาะเมล็ดจากกูเกิ้ล ลงไว้หลายเวปมากเลยค่ะ ไม่อยากแนะนำ แต่อยากให้เลือกที่อ่านแล้วเข้าใจ/ทำง่ายค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 12:26:58 AM »

อยากรู้ว่ามันต้องเลี้ยงยังไงหรอให้มันออกหม้อ  เมื่อก่อนเคยซื้อมาเลี้ยงแต่มันไม่ออกหม้อเลยTT

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบจ้า แต่ปัจจุบันไม่ได้เลี้ยงแล้วแหะ  ยอมแพ้TT

ไม่อยากให้ยอมแพ้ค่ะ ยิ่งอยากรู้ และเคยเลี้ยง อยากให้ลองอีกสักตั้ง สู้ๆ
ตั้งนี้ลองแบบเพาะเมล็ดดูนะคะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จัดส่งให้พร้อมกับช่างปั้นอีก 2 ท่านค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 12:44:30 AM »

อีกท่านที่อยากส่งเมล็ดให้เพาะ คือ คุณวรารัตน์ เพราะสมัยแลกกัน ประทับใจมากทั้งไม้แลกและคนแลก
แอบเม้าส์นินทาเพื่อนนิดหน่อย...สมัยตอนรับมาใหม่ๆ วงกลมสีแดงไว้ เป็นการเดินทางแบบที่โกะได้เรียนรู้ว่าถ้าเราแพ๊คไม้ดีๆ
เดินทางภายใน 1 สัปดาห์ไม้ก็ยังแข็งแรง

เลี้ยงแบบโดนสีหกใส่ ยิงฟันยิ้ม  พอดีช่วงนั้นทาสี ไม้ที่บ้านเลยตกกระกันไปหมด

ทุกวันนี้ไม้เลยตกกระ ลายหินอ่อนสีน้ำตาลสวยมาก ตัดกับสีผิวออกเขียวอ่อนๆ ดูสบายตา ทาลิปมันสีแดงสด ยิงฟันยิ้ม

ปล. งานนี้ถ้าเธอไม่ได้แวะห้องนี้ ก็หวังให้เซอร์ไพร์ทกันไปเลยค่ะ ยิ้มกว้างๆ

I-Ko
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 12:50:42 AM »

บรรลุความตั้งใจแจกให้ 4 ท่าน (K.phen, K.up2uloveu, K.ballloon24 และ K.วรารัตน์)
แต่ฝักยังเหลือแจกได้อีก 1 ท่าน สำหรับท่านที่ต้องการรับโปรดระบุการจอง ปิดรับจอง 15/1/19  21.00 น ใช้เวลา กพพ. เป็นมาตรฐาน
หากมีผู้จองมากกว่า 1 ท่านจะใช้วิธีการจับฉลาก

เงื่อนไขการจอง
1. ระบุลำดับการจอง
2. แนบลิงค์การเพาะเมล็ดหม้อข้าวหม้อแกงลิงแปะในกระทู้จองของท่าน 1 ลิงค์

up2uloveu
seller
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 05:08:32 AM »

ถาม ๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำตั้งแต่การแนะนำเทคนิคการเกี่ยวก้อยเพื่อให้ออกหม้อ และการวิเคราะห์ใบเก่าที่ไม่ออกหม้อ อายจัง อายจัง
อ่านไปอ่านมา นึกว่าจะมาแค่แนะนำเทคนิค และการวิเคราะห์ ยังสงสัยว่าไม่สนใจส่งการบ้านเพื่อลุ้นรับเมล็ดไปลองเพาะดูบ้าง
ที่ไหนได้ ซุ่มปั้นหม้อชุดสำเนามาโชว์นี่เอง ฝีมือขั้นเทพแล้วค่ะ โกะลองสำเนาเมื่อกลางปีที่แล้ว ทำตายเกลี้ยง แถมต้นพันธุ์หม้อหาย โกะสลดไปเลย
โชคดีว่าหม้อต้นพันธุ์เริ่มฟื้นตัวตอนหน้าฝน เลยดูดีขึ้นเรื่อยๆ และล่าสุดออกช่อ ก็เลยได้จับผสม แต่ผสมได้ครึ่งช่อ ขี้เกียจเก็บเกสรใส่ตู้เย็น
คือ กะผสมได้แค่ไหนก็แค่นั้นน่ะค่ะ แล้วก็หวังให้เมล็ดติดฝักเพื่อเตรียมนำมาแจกเพื่อนๆ

สรุปว่า ช่างปั้นหม้อส่งผลงานให้ชม 2 ท่าน เดี๋ยวพรุ่งนี้หย่อนเมล็ดให้ลองเพาะทั้งสองท่าน เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมเลยนะคะ
เพราะเมล็ดยิ่งเพาะเร็วยิ่งมีโอกาสงอกสูง คาดว่าถ้าเพาะงอกโอกาสเติบโตและแข็งแรงจะดีกว่าต้นแรกที่มีอยู่ แถมได้หม้อสวยอีกต่างหากค่ะ
ระหว่างนี้เข้าเวปศึกษาวิธีการเพาะเมล็ดจากกูเกิ้ล ลงไว้หลายเวปมากเลยค่ะ ไม่อยากแนะนำ แต่อยากให้เลือกที่อ่านแล้วเข้าใจ/ทำง่ายค่ะ

ขอบคุณมากคร๊าบบบบบ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

fujiboy
*

อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2019, 03:00:33 PM »

ยิ้มเท่ห์ แบบนี้ คือการเริ่มเป็นหม้อใช่ไม่ครับ จำไม่ได้ว่าได้จากท่านใดมาป้ายหาย

313  ถนนนางลิ้นจี่  แขวงช่องนนทรี  เขตยานนาวา จังหวัดกรุงเทพฯ  10120.
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์