หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทดลองปลูกต้นโกโก้  (อ่าน 2316 ครั้ง)
ddkfarm
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 12, 2019, 12:22:55 AM »

อยากทราบแหล่งขายต้นกล้าโกโก้สำหรับทดลองปลูกครับ..แถวภาคกลาง ตะวันออกหรือใต้ตอนบนครับ

pcamark59
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2019, 01:41:45 PM »

โกโก้เป็นพืชที่ไม่ทนแล้งนะคับมีคนพยายามออกมาชวนเชื่อว่ามันทนแล้งอยากขายต้นกล้า ชอบดินร่วนปนทราย หรือดินที่ไม่ใช่ดินเหนียว มีสองสายพันธุ์ที่นิยมปลูกในไทยคือ ชุมพร1 กับ ไอเอ็ม1 พื้นที่ปลูกส่วนใหญ่อยู่ทางภาคเหนือและภาคตะวันออก เด๋วนี้มีบริษัทหลากหลายรูปแบบ พยายามจะผูกขาดตลาดและขายต้นพันธุ์ ในราคาที่แพง มีการจ่ายค่าสมาชิกกลุ่มทำสัญญากันรับซื้อผลผลิตล่วงหน้าเยอะ ตอนนี้ปลูกในสวนแซมไม้อื่นไปก่อนคับ อีกหน่อยมันจะมีตลาดรับซื้อที่เปิดกว้างกว่านี้ ตอนนี้ที่รับซื้อมีที่ สหกรณ์แหล่มสิงห์ จังหวัดจันทบุรี แต่เค้ารวบรวมให้พ่อค้าคนกลางอีกคนนำไปตากแดดและขายต่อ ตอนนี้กำลังบูมอยากรวยกัน ค่อนข้างปิดเงียบเรื่องข้อมูลการส่งออก และขายต้นกล้าราคาแพงเพื่อทำเงินจากต้นกล้าก่อน ที่ขายต้นกล้าตามตลาดทั่วไป ราคารับประกันซื้อคืน ขายต้นละ 35-55 บาท รับซื้อผลสดคืนประกันราคาที่ 6-8 บาท บางที่มีค่าสมัครเข้าร่วมกลุ่มอีก 30,000 บาท โดยอ้างว่ามีต้นพันธุ์ให้ และมีสารช่วยให้ดินชุ่มน้ำ โดยเฉพาะตอนนี้มีมีระดับดอกเตอร์คนนึงออกมาบอกว่าพันธุ์ ไอเอ็ม1 เป็นพันธุ์ที่ดีที่สุดแล้วบอกว่ามีแค่ตนเท่านั้นที่หาตลาดให้ได้(พูดง่ายๆพยายามผูกขาดตลาด) เท่าที่ผมสืบทราบราคาตลาดตอนนี้มีที่รับซื้ออยู่บ้างแต่บริษัทเค้าเป็น SME ผู้ประกอบการขนาดเล็ก ปกติเค้าขายเครื่องทำช็อคโกแล็ต ชื่อบริษัทโกโกเลเซียร์ (ข้อมูลดูได้จากกรมส่งเสริมการส่องออก) รับซื้อผลสดอยู่ที่กิโลกรัมละ 8-18 บาท ตอนที่ผมถามราคาอยู่ที่กิโลกรัมละ 14 บาท แต่ต้องไปส่งเค้าเอง สนใจแลกเปลี่ยนความรู้กันได้แอ็ดไลน์มาได้ครับ maboro59 ผมลงไปรอบนึงแล้ว ทดลองกับดินหลายๆที่ ปีนี้กลางปีจะลง 5 ไร่ครับ
peerapath
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2019, 10:33:58 AM »

ผมก็ทดลองปลูกที่อุดรธานี แซมในสวนยางประมาร 800 ต้น ปลูกได้ 9 เดือนละครับ โตเร็วดีมาก ทนแล้งได้ดีในระดับหนึ่ง
การขายผลผลิตผมไม่กลัว และผมไม่ได้ทำสัญญาขายให้ใคร เพราะตั้งใจจะทำชอคโกแลตไว้กินเองหรืออาจจะขายบ้างซึ่งวิธีการทำไม่อยากเลย
เยื่ยมชมสวนได้ที่เพจ "สวนโกโก้เมืองอุดร Cacao Nice"

Liked By: pcamark59, viras2
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์