หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะนำระบบอิเล็กทรอนิคเพื่อเอามาประยุกต์ใช้กับการเกษตร จะเริ่มอย่างไร  (อ่าน 1021 ครั้ง)
viras2
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2018, 04:34:37 PM »

ตอนนี้ไม่มีความรู้ด้านฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์ แต่พอมีพื้นทางด้านไฟฟ้าอยู่บ้าง อยากจะเรียนรู้ทางด้านนี้บ้างเผื่อจะเอามาประยุกต์ใช้กับการเกษตรบ้าง ก็หาข้อมูลในเว็บต่างๆ ก็ไปเจอชุด Kits เรียนรู้โดยการทดลอง กะว่าจะซื้อมาลองดู

https://th.aliexpress.com/item/LAFVIN-Super-Starter-Kit-for-Arduino-UNO-R3-with-CD-Tutorial/32865507121.html?spm=a2g13.10010108.1000016.1.5f825a4enWgu3p&isOrigTitle=true

ขอสอบถามท่านผู้รู้ทั้งหลายว่าชุดเรียนรู้นี้ สามารถเอามาใช้ประโยชน์ได้มากน้อยแค่ไหน มันคุ้มค่าไหมหากจะเสียเวลาไปกับมัน หรือมีอย่างอื่นที่คุ้มค่ากว่าจะแนะนำ

po_chayakorn
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 09:31:41 PM »

1. สามารถเอามาใช้ประโยชน์ได้มากน้อยแค่ไหน
ตอบ เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับ แต่ต้องตอบให้ได้ก่อนว่าเราจะใช้อิเล็กทรอนิคมาแก้ปัญหาด้านใหน
เช่น
- ปัญหาใช้เวลาเปิดน้ำนาน อยากทำระบบเปิดปิดน้ำอัตโนมัติเพื่อลดเวลาคนในการให้น้ำพืช
- ปัญหาพืชใบเหี่ยวจากการให้ปุ๋ยเยอะไป  อยากรู้ว่าให้ปุ๋ยเข้มข้นเพียงพอกับความต้องการพืชนั้นๆ หรือเปล่า
  และต้องให้ปุ๋ยมากน้อยแค่ใหนถึงจะพอดี
- ปัญหาสวนกับบ้านพักอยู่ไกลสภาพอากาศแตกต่างกันมาก อยากรู้สภาพอากาศที่สวน
- ปัญหาวางแผนระยะเวลาเก็บไม่แม่นยำ ต้องการตัวเก็บข้อมูลสภาพแวดล้อมเพื่อหาความเกี่ยวข้องกับระยะเวลา
  เก็บเกี่ยว
- etc.
แล้วค่อยมาดูว่าเราจะต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง

2. มันคุ้มค่าไหมหากจะเสียเวลาไปกับมัน หรือมีอย่างอื่นที่คุ้มค่ากว่าจะแนะนำ
ตอบ ในอนาคตค่าแรงคนคงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ในขณะที่เทคโนโลยีเริ่มเข้ามา disrupt คนในอาชีพต่างๆมากขึ้นและเร็ว
ขึ้นกว่าอดีตมาก ผมเห็นว่ามันคุ้มค่ากับการเรียนรู้ครับ
ส่วนผมเองใช้ Arduino กับสวนอยู่ครับ ถ้าเป็นผมเองคงเลือกซื้อเฉพาะอุปกรณ์ และ sensor ที่ต้องใช้เป็นครั้งๆไปครับ

Liked By: viras2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2019, 11:19:36 PM โดย po_chayakorn » บันทึกการเข้า
bualek
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 05, 2019, 08:34:43 AM »

เห็นด้วยกับคุณ po_chayakorn ซื้อแยกคุ้มกว่าครับ
ดูจากชุดแล้ว sensor ไม่ครบด้วยนะครับ

viras2
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2019, 01:59:03 PM »

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ
ผมแค่จะเอามาศึกษาเรียนรู้ก่อน เอามาเริ่มหัดเขียนโปรแกรมง่ายๆ เหมือนเด็กหัดเดินยังไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับ Arduino ตอนสมัยผมเรียนเทคโนโลยีพวกนี้ยังไม่เกิด ผมเคยเรียน Microcontroller Z80 ภาษา Assembly ไม่รู้ผ่านมาได้อย่างไร มันนานมากมาแล้วลืมไปหมดแล้ว ก็สนใจระมาเรียนรู้ Arduino บ้างกะว่าพอเรียนรู้คำสั่งต่างๆ ได้บ้างแล้วค่อยหาเซนเซอร์ต่างๆ มาเพิ่ม และหาโปรเจคมาทดลองทำ

จุดประสงค์ที่จะใช้งาน(ยังเป็นแค่ความฝัน) จะเอามาควบคุมอุปกรณ์เกี่ยวกับการเกษตรต่างๆ เช่น วัดความชื้นของดิน แล้วไปสั่งปิด-เปิดปั๊มน้ำที่จ่ายน้ำให้สปริงเกลอร์ในแต่ละโซนสลับกัน และรับเซนเซอร์มาจากวงจรนาฬิกาอีกที่ให้มันรดน้ำเฉพาะช่วงเช้ากับช่วงเย็นเท่านั้นประมาณช่วงละ 30-60 นาทีหรือจนกว่าเซนเซอร์รับความชื้นจะบอกมันว่าพอได้แล้ว ช่วงกลางวันแดดกำลังร้อนๆ ไม่ให้มันรดน้ำ และให้มันเชื่อมโยงกับกล้องผ่าน wifi ประมาณนี้

และโปเจคอื่นๆ ตามมา เช่น วัดและควบคุมอุณหภูมิ ความชื้น ในห้องหรือตู้ที่ต้องการควบคุม , เครื่องชั่งน้ำหนักที่ชั่งได้ 0-1,000 kg เอาไว้ชั่งผลิตผลทางการเกษตร และอื่นๆ อีกมากมาย

เห็นว่า Arduino มันสามารถประยุกต์ใช้งานได้หลากหลาย ซอร์ฟแวร์ที่ใช้เขียนก็ฟรี มีคนใช้กันทั่วโลก แอพลิเคชั่นมีมากมาย แถมราคาถูกดี หากสั่งมาจากเมืองจีนยิ่งราคาถูกมาก ก็เลยสนใจอยากเรียนรู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2019, 02:02:08 PM โดย viras2 » บันทึกการเข้า
bualek
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2019, 10:12:59 AM »

คือพอดีเข้าไปดูแล้วมัน ไม่เห็นมี Clock กับวัดความชื้น อ่ะครับ แต่ดันให้ Joystick กับ IR remote มา  ผมเลยว่าลองเลือกดูแล้วซื้อแยก น่าจะคุ้มกว่านะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์