หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาบ้านเช่าหลังเล็กๆในจังหวัดปทุมธานีพร้อมมีที่ปลูกต้นไม้รอบๆบ้าน  (อ่าน 400 ครั้ง)
J1
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 12:17:33 PM »

ผมมีความจำเป็นจะต้องไปทำงานประจำอีกครั้งหลังจากลาออกมาทำเกษตรที่บ้านต่างจังหวัดได้2ปีกว่า เลยอยากหาบ้านในสวนหลังเล็กที่พอจะมีพื้นที่ให้ปลูกต้นไม้ในเข่งหรือกระถ่างได้ ผมเหมือนเสพติดการปลูกต้นไม้ไปแล้ว😅  พื้นที่ไม่ต้องใหญ่มากก็ได้ครับ พื้นที่ปทุมธานีครับ

Liked By: wanvan987

ecitepage
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2018, 08:58:10 PM »

ทำงานด้านไหนครับ

ทำไมถึงกลับมาครับ อยากรู้ไว้เป็นแนวทาง

ส่งเสริมให้เกษตรกรนำระบบไปทีช่วยบริหารงานด้านเกษตร ด้วย ERP | มีหน่อกล้วยหมาก แจกทักได้
J1
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 09:21:09 AM »

หลายอย่างครับ วางแผนผิดพลาด, ร่างกาย, แรงงาน
วางแผนผิดคือไม่ได้นึกถึงเวลาเก็บเกี่ยวและการดูแลให้ดีว่าสอดคล้องกันไหม

ร่างกายคือ ผมเป็นภูมิแพ้เกสรดอกไม้รวมถึงไม้ผลต่างๆช่วงเวลาออกดอกถ้าเข้าไปอยุ่ใกล้ๆนานๆก็จะจามไม่หยุดปวดหัวนอนพัก1-2วันอาการถึงจะดีครับ  แต่ถ้าอยุ่ไม่นานก็ไม่เป็นอะไรครับส่วนใหญ่จะอยุ่ทำงานในสวนทั้งวันเลยเป็นหนัก
แรงงาน หาได้ค่อนข้างยากที่หาได้ก็ไม่ถนัดงานสวนครับทำให้ปล่อยวางมือบ้างไม่ได้เลย พอหาแรงงานไม่ได้พ่อแม่ก็เหนื่อยขึ้นผมไม่อยากเห็นแกเหนื่อยไปมากกว่านี้เลยตัดสินใจหยุดไว้ก่อนมาหาทุนอีกสัก4-5ปี ค่อยหาธุรกิจเล็กๆทำครับ แต่ผมก็ยังรักต้นไม้อยุ่เลยอยากหาบ้านเช่าหรือสวนเช่าปลูกเสริมรายได้งานประจำครับ งานประจำทำในโรงงานครับ ผมอายุ30ปีอาจด้วยประสบการณ์ด้านเกษตรยังน้อยด้วยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์