หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบมีดสาดดิน ของรถพรวนดินเวลาสาดเหมือใบมีพรวนดินไหมครับ  (อ่าน 1365 ครั้ง)
zeedzx
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2018, 11:42:25 AM »

สวัสดีครับ

พอดีรถพรวนดินที่ใช้จะมีใบมีดพรวนดินติดอยู่ ตอนเอามาใช้สาดมันจะสาดได้เล็กน้อย
พอลองหาในเนตเห็นมีใบมีดแบบสาดดินอยู่ เลยคิดอยากจะเปลี่ยนเป็นใบมีดสาดดินดู
อยากสอบถามท่านที่มีประสบการณ์ว่า ใบมีดแบบสาดดิน ถ้าเอามาใช้แล้วตอนสาดดิน
จะแตกต่างกับตอนใช้ใบมีดพรวนดินที่เอามาสาดดินไหมครับ

ขอบคุณครับ

kaset40
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 11:35:24 AM »

ใบสาดจะกินดินตื้นกว่าใบพรวน
และจะใช้ความเร็วสูงกว่าใบพรวน ต้องใช้กับรถพรวนดินที่มีชุดสำหรับใส่ใบสาดดินแยกกัน
กับชุดพรวนปกติ เพราะต้องใช้รอบหมุนที่เร็วกว่ามาก นอกจากนี้ยังมีใบสาดซ้าย หรือขวา หรือสาดทั้งสองข้างให้เลือกใช้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์