หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พริกไทยใบร่วงจนหมด ภายในหนึ่งอาทิตย์  (อ่าน 1724 ครั้ง)
amva
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2018, 06:46:34 PM »

เรียนสอบถามพี่ๆครับ ต้นพริกไทยปลูกได้ 8 เดือนแล้ว (ในวงบ่อ 50 ซม. รองพื้นด้วยใบไม้ครึ่งบ่อ) รดน้ำตอนเย็นวันเว้นวัน-สามวันครั้ง แตกกิ่งออกใบเป็นพุ่มสวยงาม จู่ๆใบค่อยๆเหลืองไหม้แล้วก็ร่วงจนหมดต้น ภายในอาทิตย์เดียว(รวมวันนี้) สาเหตุเกิดจากอะไรครับ มีวิธีแก้ไขอย่างไร รึว่าต้องถอนทิ้งแล้วปลูกใหม่ (เสียดายเวลา) จึงใคร่ขอความอนุเคราะห์ปรึกษาพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Liked By: phalikhit

จากบ้านพัทลุง มาเป็นเขยสารคาม

ballloon24
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 07:31:58 AM »

เชื้อราแน่นอน น่าเป็นพวกแอนแทรคโนส ให้ไปซื้อยามาฉีด ถ้าเอาแบบดูดซึมก็ คาร์เบนดาซิม(ต้องฉีดสลับกับยาประเภทสัมผัสกันเชื้อดื้อยา)  ถ้าแบบสัมผัสก็ แคปแทน  แมนโคเซป  อย่าลืมศึกษาข้อมูลก่อนใช้ด้วยนะ แต่อย่างไรก็ดีต้องตัดส่วนที่โดนเชื้อราทำลายทิ้งให้หมดก่อนค่อยฉีดยา

Liked By: amva
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2018, 09:26:39 AM โดย ballloon24 » บันทึกการเข้า
PRO2014
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 04:15:24 PM »

ดูจากรูปน่าจะมีน้ำขังบริเวณโคนต้น รากคงจะเน่าด้วย
หาดินดีๆ มาพูนตรงโคนต้น ให้น้ำในปริมาณพอดี ๆ
อย่ามากเกิน

Liked By: amva
amva
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2018, 11:04:52 PM »

เชื้อราแน่นอน น่าเป็นพวกแอนแทรคโนส ให้ไปซื้อยามาฉีด ถ้าเอาแบบดูดซึมก็ คาร์เบนดาซิม(ต้องฉีดสลับกับยาประเภทสัมผัสกันเชื้อดื้อยา)  ถ้าแบบสัมผัสก็ แคปแทน  แมนโคเซป  อย่าลืมศึกษาข้อมูลก่อนใช้ด้วยนะ แต่อย่างไรก็ดีต้องตัดส่วนที่โดนเชื้อราทำลายทิ้งให้หมดก่อนค่อยฉีดยา

ทำตามแล้วครับ รอดูผล

ดูจากรูปน่าจะมีน้ำขังบริเวณโคนต้น รากคงจะเน่าด้วย
หาดินดีๆ มาพูนตรงโคนต้น ให้น้ำในปริมาณพอดี ๆ
อย่ามากเกิน

พรุ่งนี้จะดำเนินการครับผม

กราบขอบพระตุณครับ พี่ๆมีอะไรชี้แนะ เชิญเลยนะครับ

จากบ้านพัทลุง มาเป็นเขยสารคาม
yoo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2018, 10:12:09 AM »

ดูรูปไม่ได้แต่ก็อยากรู้เพราะเคยปลูกไว้แล้วตายหมด  มาขอติดตามด้วยคนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์