หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง  (อ่าน 3587 ครั้ง)
imaim
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 01:33:42 PM »

ดิฉันมีความต้องการใช้เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง เพื่อทำความสะอาดตะไคร่บนพื้นซีเมนต์ ซึ่งจับหนา

เคยอ่านพบว่า สามารถใช้เครื่องพ่นยาของเกษตรกรแทนได้

จึงอยากขอคำแนะนำ รายละเอียด ยี่ห้อ ขนาด งบโดยประมาณ แหล่งจำหน่าย

และเรื่องอื่นที่ควรรู้

ขอขอบคุณทุกคำตอบค่ะ

ชาวนา
Administrator

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 08:28:17 PM »

เดี๋ยวนี้ราคาไม่เกิน 5พันบาทครับ แรงดันมากถึง 200บาร์  แต่ผมสังเกตที่บ้านถ้าฉีดไปแล้วไม่นานก็เกิดขึ้นอีกโดยเฉพาะฤดูฝน  ลองใช้ทรายก่อสร้างได้ทั่งทรายหยาบหรือ ทรายละเอียด มากองทับตะไคร่น้ำดูครับ หายเกลี้ยงเลย

Liked By: puchong
ไก่แจ้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2018, 11:02:34 PM »

เดี๋ยวนี้ราคาไม่เกิน 5พันบาทครับ แรงดันมากถึง 200บาร์  แต่ผมสังเกตที่บ้านถ้าฉีดไปแล้วไม่นานก็เกิดขึ้นอีกโดยเฉพาะฤดูฝน  ลองใช้ทรายก่อสร้างได้ทั่งทรายหยาบหรือ ทรายละเอียด มากองทับตะไคร่น้ำดูครับ หายเกลี้ยงเลย

ยืนยันว่าแบบนี้หายแน่นอนครับ
Maggie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2018, 07:35:04 AM »

เมื่อหลายปี ก็พบปัญหาแบบนั้นเช่นกันค่ะ ฝนตกเยอะ ตะไคร้น้ำขึ้นทุกที่ ไม่ว่าบริเวณหินทรายล้าง หรือพื้นซีเมนต์ทางเดินรอบบ้าน ลงทุนซื้อเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง ราคาหมื่นกว่าบาท ใช้ดีไม่มีปัญหา แต่พอใช้บ่อยๆผลปรากฏว่าทำลายพื้นผิว เลยหยุดใช้ ตอนนี้หมดปัญหาเพราะว่าใช้น้ำยากันซึมป้องกันเชื้อราและตะไคร้น้ำ ทาให้ทั่วบริเวณที่ต้องการ ไม่มีปัญหามากวนใจอีกแน่นอนค่ะ น้ำยามีทั้งแบบด้านและแบบเงา มีขายตามร้านวัสดุก่อสร้าง ลองดูค่ะ

Liked By: Officer
imaim
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 08:32:51 PM »

ขอบคุณค่ะ จะลองค่ะ
imaim
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 08:33:13 PM »

ยืนยันว่าแบบนี้หายแน่นอนครับ

ขอบคุณค่ะ
imaim
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2018, 08:33:41 PM »

เมื่อหลายปี ก็พบปัญหาแบบนั้นเช่นกันค่ะ ฝนตกเยอะ ตะไคร้น้ำขึ้นทุกที่ ไม่ว่าบริเวณหินทรายล้าง หรือพื้นซีเมนต์ทางเดินรอบบ้าน ลงทุนซื้อเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง ราคาหมื่นกว่าบาท ใช้ดีไม่มีปัญหา แต่พอใช้บ่อยๆผลปรากฏว่าทำลายพื้นผิว เลยหยุดใช้ ตอนนี้หมดปัญหาเพราะว่าใช้น้ำยากันซึมป้องกันเชื้อราและตะไคร้น้ำ ทาให้ทั่วบริเวณที่ต้องการ ไม่มีปัญหามากวนใจอีกแน่นอนค่ะ น้ำยามีทั้งแบบด้านและแบบเงา มีขายตามร้านวัสดุก่อสร้าง ลองดูค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์