หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ แก้วมังกรเป็นราหมดเลยทั้งไร่ แก้ปัญหาอย่างไรดีคะ (มีรูป)  (อ่าน 5259 ครั้ง)
Rockpill
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 09:24:26 PM »

สวัสดีค่ะ พอดีเพิ่งเริ่มปลูกแก้วมังกรครั้งแรก ออกลูกไปรอบหนึ่ง ปีนี้ขึ้นปีที่สองแล้ว แต่มาปีนี้เป็นราหมดเลยทั้งไร่ (คิดว่าเป็นราสนิมกับแอนแทรคโนส) ไปปรึกษาเกษตรอำเภอมาแล้ว เขาบอกให้ตัดแต่งกิ่งและใช้เชื่อราไตโครเดอม่าพ่นค่ะ ก็ปฏิบัติตามทุกอย่าง แต่เหมือนจะเอาไม่อยู่ (ไม่แน่ใจว่าตัดแต่งกิ่งถูกวิธีมั้ย) ช่วงนี้ฝนตกทุกวัน หญ้าก็ขึ้นเยอะมาก ขอสอบถามปัญหาดังนี้ค่ะ

1. การตัดแต่งกิ่ง คือ ต้องตัดให้โกร๋นไปเลยมั้ยค่ะ ทุกๆกิ่งที่มีจุดรา ต้องตัดทิ้งหมดเลยมั้ยคะ (พอดีจ้างเขาตัด คนตัดก็ไม่กล้าตัดจนโกร๋น ตัดออกไปแต่ที่เน่าๆ เขากลัวถ้าตัดทุกจุดที่มีจุดรา สุดท้ายจะไม่เหลืออะไรต้องรื้อแปลงใหม่หมด  ลังเล)

2. ควรใช้ คอปเปอร์ออกซี่คลอไรด์ฉีดพ่นร่วมด้วยมั้ยคะ ต้องฉีดบ่อยแค่ไหน ฉีดแล้วต้องพักไปนานกว่าจะฉีดไตรโคเดอร์ม่าซ้ำรึเปล่าคะ

3. ตอนนี้หญ้าขึ้นเร็วมากตัดไม่ทัน ถ้าใช้ยาหญ้าเองสูตรนี้ (น้ำต้ม+เกลือ+เหล้าขาว+น้ำส้มสายชู+น้ำยาล้างจาน) ฉีดรอบโคนต้นแก้วมังกร มันจะเป็นอะไรมั้ยคะ หรือมีสูตรอื่นแนะนำมั้ยคะ (เอาแบบปลอดภัย เพราะปลูกอยู่ใกล้บริเวณบ้านค่ะ)

รบกวนด้วยค่ะ ตอนนี้ร้อนใจมาก ที่บ้านเชียร์ให้รื้อแล้วเลิกปลูกไปเลย ร้องไห้ แต่เราเองอยากจะลองพยายามสู้สักรอบค่ะ ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้าค่ะ

---------------------------------
รูปกิ่งแก้วมังกรที่เป็นโรคค่ะ มีอาการแสดงของโรคแทบทุกเสาที่ปลูกไว้ บางต้นเป็นที่โคนต้น บางต้นเป็นที่กิ่ง แต่มีส่วนที่แสดงอาการของโรคประมาณ 20% ของลำต้น/กิ่งทั้งหมดค่ะ

Liked By: wanvan987
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2018, 09:10:57 AM โดย Rockpill » บันทึกการเข้า

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2018, 10:11:25 PM »

ไม่มีความรู้เกี่ยวกับแก้มังกรและการป้องกัน กำจัดโรคของมันแม้แต่นิด

แต่คิดว่า  อาการหนักขนาดนี้แล้ว  น่าจะเปลี่ยนไปปลูกอย่างอื่นไปก่อน สักสองสามปี  ค่อยลงใหม่

รอความเห็นจากท่านผู้เรู้จริง ครับ
Rockpill
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 09:14:07 AM »

ไม่มีความรู้เกี่ยวกับแก้มังกรและการป้องกัน กำจัดโรคของมันแม้แต่นิด

แต่คิดว่า  อาการหนักขนาดนี้แล้ว  น่าจะเปลี่ยนไปปลูกอย่างอื่นไปก่อน สักสองสามปี  ค่อยลงใหม่

รอความเห็นจากท่านผู้เรู้จริง ครับ

ขอบคุณมากค่ะ มีแต่คนเชียร์ให้รื้อแปลงมากมายเลยค่ะ  ร้องไห้

เราก็คิดว่าที่ลงทุนไปยังไม่ได้คืน แต่ก็ไม่รู้ว่าค่าใช้จ่ายในการแก้ปัญหา(ที่ไม่รู้จะหายรึเปล่า) จะสูงกวาลงใหม่รึเปล่า

ท่านอื่นๆมีใครมีประสบการณ์แก้ไขปัญหานี้สำเร็จบ้างมั้ยคะ รบกวนหน่อยค่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2018, 09:15:57 AM โดย Rockpill » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 10:52:54 AM »

ส่าวนที่ตัดออกไปต่องนำไปเผาทิ้งในที่ไกลๆสวน   ขณะเผา  เชื้อโรคอาจจะติดไปกับควัน หรือเปลิวไปในอากาศก่อนถูกเผาก็ได้
มีดต้องล้างด้วยแอลกอฮอล์และลนไฟก่อนนำไปตัดกิ่งอื่น
ถ้าจะให้ดี ถางหญ้าทั่วสวน  ตากแดดจนแห้งกรอบ แล้วเผาให้ทั่วสวน อย่าให้เหลือซาก

ทำถึงขนา่ดนี้แล้ว  ยังไม่แน่ใจว่าจะแก้ได้หรือไม่  ต้องปลูกอย่างอื่นไปก่อนสักสองสามปี

แต่ถ้าคิดจะลองแก้ปัญหาตามวิธีที่ตัวเองคิดไว้ ก็ทำได้เลยครับ
ballloon24
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 02:19:30 PM »

ดูท่าทางเป็นหลายโรค ทั้ง แคงเกอร์ กับ แอนแทรกโนส 

ยาพวกคอปเปอร์มันฆ่าได้แต่แคงเกอร์  แต่แอนแทรกโนสมันต้องใช้พวกยาตัวอื่น เช่น แคปแทน  แมนโคเซป คาร์เบนดาซิม  ถ้าเป็นพวกโรคเน่าก็ใช้ เมทาแลกซิล

แต่ก่อนจะใช้ยาอะไรให้ตัดทำลายส่วนที่เป็นเชื้อราก่อนอล้วค่อยใช้ยา  ไม่ให้โรคมันกลับมา

Maggie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 05:46:51 PM »

ท่าทางจะหนักค่ะ และโรคเหล่านี้มีโอกาสแพร่เชื้อไปยังกิ่งอื่นได้  มักเกิดในช่วงหน้าฝน ในวันที่แดดร้อนจัด และฝนตกสลับกัน ทำให้กิ่งไหม้ และนิ่มในเวลาต่อมา เชื้อโรคเลยเข้ามาทางแผลค่ะ คิดเองนะคะ สาเหตุแรกคือมาจากพื้นที่ปลูก ดินอาจไม่มีแร่ธาตุที่พืชต้องการ ทำให้ไม้ไม่แข็งแรง และไม่สมบูรณ์ ดูจากสีไม่เขียวและกิ่งไม่ใหญ่  ประการที่สอง อากาศและสิ่งแวดล้อมอาจไม่เหมาะสมค่ะ ประการที่สาม พื้นที่ปลูกอาจอยู่ที่ต่ำไป มีน้ำขังนานเวลาฝนตก มีคนรู้จัก เขาปลูกแก้วมังกรหลายไร่ค่ะ ขายแต่ละรอบ หลายตันเลยทีเดียว แต่พื้นที่ปลูกอยู่บนภูเขาในจังหวัดเลย อากาศเย็นสบาย ได้รับแสงแดดเต็มวัน ไม่มีโรคเบียดเบียนค่ะ เพราะเขาบำรุงให้พืชแข็งแรงตั้งแต่ในปีแรก ด้วยปุ๋ยคอกเป็นหลัก ตามด้วยปุ๋ยสูตรเสมอ ปี2 ปี3 เริ่มเก็บเกี่ยวผลผลิต หลังเก็บผลผลิตก็ตัดกิ่งออกบางส่วน และใส่ปุ๋ยบำรุงอีกรอบ เมื่อถึงฤดูกาลใหม่ ลูกดกใหญ่ได้ขนาดทุกต้นค่ะ ส่วนในภาพคือต้นที่ปลูกเองที่บ้าน อายุ3ปี ให้ผลเรื่อยๆ ปลูกตามธรรมชาติและปล่อยขึ้นต้นหูกระจงค่ะ
suwan1995
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2019, 08:10:48 PM »

ตัดกิ่งตรงที่เป็นข้อเค้านะครับ  ส่วนยาผมจำชื่อไม่ค่อยได้แต่เห็นสวนทางบ้านแพ้วพ่นขาวทั้งต้นลองไปร้านยาแถวบ้านแพ้วครับ โรดนี้จะระบาดหนักช่วงฝนตกผมเคยปลูก สู้ๆครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์