หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามการต่อลูกลอยไฟฟ้ากับโซลินอยด์วาล์วครับผม  (อ่าน 2474 ครั้ง)
Thongchai_Chaiya
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2018, 11:14:39 AM »

รบกวนสอบถามครับ พอดีผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับไฟฟ้าเท่าไรครับ กรณีผมต่อลูกลอยไฟฟ้า 220V สามารถต่อเป็นไฟ 24V DC ได้ไหมครับ ถ้าใช้ไฟ220V ผมเกรงว่าไม่ปลอดภัยครับ

หรือท่านไหนมีวิธีการต่อที่ถูกต้องบ้างครับ หรือต้องเพิ่มอุปกรณ์อะไรไหมครับ

อุปปกรณ์ที่มี
1.เบรกเกอร์
2.ลูกลอยไฟฟ้า 220V ของ Eagle one
3.โซลินอยด์วาล์ว 24V DC
4.หม้อแปลง 220V เป็น 24V DC

ต่อวงจรแบบนี้ได้ไหม? ครับ

viras2
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 09:36:58 AM »

วงจรพื้นฐานก็มีประมาณนี้สามารถทำงานได้แล้วครับ

ขอแนะนำเพิ่มเติมเพื่อความปลอดภัยในการใช้งาน
 - หม้อแปลง ควรเลือกแบบขดลวดปฐมภูมิและทุติยภูมิพันแยกกัน (ไม่พันทับกัน) เพื่อป้องกันการรั่วหรือลัดวงจรถึงกัน
 - ทั้งก่อนเข้าและออกจากหม้อแปลงควรต่อฟิวส์ขนาดเล็กๆ เอาไว้ป้องกันตัวหม้อแปลง และโซลินอล์ยวาวล์ เพราะเบรคเกอร์ไม่สามารถป้องกันหม้อแปลงได้ เพราะกว่าเบรคเกอร์จะตัดหม้อแปลงก็ไปแล้ว ขนาดของฟิวส์ (A) ให้ดูขนาดของหม้อแปลง (VA) และขนาดของโหลด (VA หรือ W) แล้วคำนวณหาขนาดของกระแสที่เหมาะสม
Pipatphong
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 10:57:46 AM »

ตอนนี้ลูกลอยเป็นไฟ 220V.AC แต่Solenoid valve 24V.DC ต้องเพิ่ม Relay 220V.1ตัวครับ เพื่อที่จะเอา contact ของ Relay ไปสั่งตัดต่อ Solenoid valve 24V.DC ครับ
 **แต่ถ้าลูกลอยเป็นไฟ24V.DC ต่อแบบในรูปได้ครับ ต้องเลือกเอาว่าจะซื้อลูกลอย หรือ จะซื้อ Relay 220V.AC เพิ่มครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์