หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาตำแหน่งขุดบ่อ  (อ่าน 3275 ครั้ง)
Pongpan303
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2018, 08:28:39 PM »

สวัดดีพี่ๆทุกท่านครับ ผมรบกวนปรึกษาตำแหน่งการขุดบ่อน้ำไว้ใช้ในหน้าแล้งหน่อยครับ
ผมมีที่อยู่ประมาณ 8 ไร่ ไม่รู้จะขุดบ่อตรงทิศไหนดี

ไก่แจ้
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2018, 01:11:14 PM »

สวัดดีพี่ๆทุกท่านครับ ผมรบกวนปรึกษาตำแหน่งการขุดบ่อน้ำไว้ใช้ในหน้าแล้งหน่อยครับ
ผมมีที่อยู่ประมาณ 8 ไร่ ไม่รู้จะขุดบ่อตรงทิศไหนดี

สวัสดีครับ ควรถ่ายรูปประกอบด้วยครับ ไม่งั้นจะพาเข้ารกเข้าป่าหรือออกทะเลไปครับ

Liked By: supischa
ชาวนา
Administrator

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2018, 01:15:37 PM »

ปกติแล้วผมจะเลือกพื้นที่ลุ่มน้ำ ที่สามารถรองรังน้ำในฤดูฝนได้ ถ้าขุดในที่ดอน กะอาศัยน้ำซึมจากใต้ดินคงไม่มีวันที่น้ำจะเต็มบ่อ  ถ้าเป็นทางน้ำแนะนำให้ขุดขวางทางน้ำแต่ต้องทำท่อระบายน้ำเบี่ยงออกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2018, 07:43:40 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
yominwo
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2018, 10:30:07 AM »

ผมก็กำลังจะขุดเหมือนกันครับ พื้นที่พอ ๆ กัน เลยจะขุดตรงกลางพื้นที่เลย (ที่เป็นแนวยาวติดถนน) หวังว่าถ้ามีน้ำ จะสามารถจ่ายน้ำให้ทั่วไร่ได้โดยไม่ต้องต่อท่อไกล ๆ อีกอย่างคือเอาดินที่ขุดมาถมที่ไว้ปลูกบ้านด้วยครับ แต่ผมจะขุดประมาณ 30X20X3 ม. แต่นั่นแหล่ะครับ ลองดูว่าทางที่น้ำจะไหลเข้ามาจากทางไหนด้วย หาที่ลุ่ม ๆ หน่อยครับ

Liked By: krading
ไก่แจ้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 08:33:46 AM »

หายไปเลย สงสัยขุดเสร็จแล้ว หึหึ

Liked By: เสรีชน
deemeechai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 09:06:36 PM »

ขุดสามจุดครับ
บนขนาดเล็ก กลางขนาดรอง และล่างขาดใหญ่
และทำคลองไส้ไก่พ่วงหากันทั้งสามบ่อ
phalikhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 09:10:17 AM »

1.ถ้าขุดที่ไหนก็มีน้ำ  ให้เลือกขุดบนที่ดอน   ที่ดินไม่ค่้อยดี ใช้ประโยบชน์อย่างอื่นไม่ได้ ขุดในที่ที่สามารถส่งน้ำไปที่อื่นได้สะดวก
2.ถ้าขุดตามข้ิอ  1 ไม่มีน้ำ ให้เลือกขุดตรงที่มีตาน้ำ  ที่ล่มๆ
3. ถ้ารักพี่เสียดายน้อง  อาจขุดสองที่ หรือมากกว่าก็ได้

ขนาดของบ่อ ให้ยึดหลัก  เกษตรทฤษฎีใหม่  คือ   30:30 :30 : 10  ซึ่งได้แก่    แหล่งน่้ำ : นาข้าว : ผลไม้ พืชผักสวนครัว ไม่ยืนต้่น : ที่อยู่อาศัย
spatagoon
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2018, 09:50:58 PM »

มีที่ดิน8ไร่ แนะนำให้ขุดบ่อเนื้อที่1ไร่ ปากแคบก้นลึก ลดการระเหยของน้ำในบ่อ ก่อนขุด หาลวดทองแดงมา2เส้น ดัดงอใส่ท่อพีวีซีข้องอ90องศา เอาลวดทองแดงใส่ท่อๆละเส้น แล้วไปที่ดินของตนเอง พร้อมกิ่งไม้ไว้ปักตำแหน่งตาน้ำ เดินไปให้ทั่วๆนะคะ พอเจอหลายๆจุดว่ามีตาน้ำตำแหน่งใดบ้าง ค่อยหากระดาษมาวาดแผนผังที่ดินของตนเองกำหนดจุดตำแหน่งตาน้ำ แล้ววางแผนกำหนดตำแหน่งจะขุดบ่อให้สัมพันธ์กับพืชที่คุณจะปลูก  ทำตามศาสตร์พระราชา แบ่งพื้นที่ปลูกป่า /พื้นที่ปลูกข้าว/ปศุสัตว์/ ปลูกบ้านที่อยู่อาศัยฯลฯ เริ่มต้นทีละก้าว ค่อยๆทำไปค่ะ อย่าใจร้อน ก่อนปลูกพืช เก็บตัวอย่างดินไปตรวจหาค่าอินทรีย์วัตถุและค่ากรดด่างในดินก่อนจะดี  แล้วมาปรับปรุงสภาพดินให้สัมพันธ์กับชนิดพืชที่จะปลูกด้วยค่ะ การทำเกษตรผสมผสาน ต้องมีแหล่งน้ำเป็นปัจจัยสำคัญ
ศึกษาเรื่องจุลินทรีย์ไว้ด้วยจะดีมาก ลดต้นทุนการทำเกษตรด้านปุ๋ยเคมีและยาปราชวัชพืชและโรคพืชได้ดี หาข้อมูลในยูทูปได้ค่ะ

Liked By: krading, laihan

パッタマーワディー  シリパットラーグーン (リン)
นายช่างเถอะ
*

ลงเรือน้อยออนไลน์ไปตามฝัน ก้าวมุ่งมันทายท้าชลาสัย

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2018, 02:36:53 PM »

ถ้าทีดิน8ไร่ เปรียบเหมือนหลังคาบ้าน  ควรขุดบ่อในที่ลุ่มต่ำสุด
เพื่อให้น้ำฝนที่ตกมาในพื้นที่เราไหลลงมา

ยกเว้น สภาพภูมิประเทศ มีพื้นที่รับน้ำฝน ภายนอก ก็ขุดตรงที่เนินสุด ได้ครับ

ข้อควรพิจารณา ต้องดูพื้นที่รับน้ำฝนที่จะไหลลงบ่อครับ

ถ้าขุดบ่อที่เนินหรือสันเขา  ฝนตกลงมา ก็เหมือน วางถังน้ำไว้กลางแจ้งครับ

น้ำที่ได้เท่ากับปริมาณฝนตก เท่านั้น  ไม่มีน้ำจากที่อื่นมาเติมครับ

Liked By: krading, laihan
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์