หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกอะไรดี  (อ่าน 612 ครั้ง)
pnokpanuvit
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 08:19:57 AM »

เพิ่งเกษียนกำลังคิดปลูกอะไรดี ระหว่าง อินทผาลัม. กับ ขนุน ทั้งในแง่การปลูก การตลาด ขอคำแนะนำด้วยครับ/ขอบคุณครับผม

ที่นี่ประเทศไทย

chunkung
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 09:32:14 AM »

เพิ่งเกษียนกำลังคิดปลูกอะไรดี ระหว่าง อินทผาลัม. กับ ขนุน ทั้งในแง่การปลูก การตลาด ขอคำแนะนำด้วยครับ/ขอบคุณครับผม
ขนุนดีกว่าครับ คนไทยชอบขนุน มากกว่าน้องอินแม้ราคาจะไม่แรงแต่มั่นใจว่าได้ผลผลิตแน่นอน

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
phalikhit
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2019, 07:59:01 PM »

อินทผาลัมเลยครับ
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2019, 06:43:43 AM »

อินทผาลัม ปลูกได้แต่อย่ามาก เพราะเป็นพืชที่ลงทุนสูง แต่ผลตอบแทนก็สูงในช่วงนี้นะครับ 
ขนุน ก็แนะนำว่าปลูกพอประมาณ

....เหลือลงพืชอย่างอื่นบ้าง  สะเดาทะวาย ก็ดี
ไก่แจ้
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 02:11:32 PM »

ท่านเริ่มคิดช้าไปหน่อยครับ น่าจะคิดทำก่อนเกษียณสัก 4-5 ปี กำลังดี  มีพื้นที่เท่าไหร่ และอยู่จังหวัดอะไร แหล่งรับซื้อมีใหม? มันมีตัวแปรเยอะ ต้นไมัมันมีอายุหลายปีกว่าจะได้ผลผลิต สำหรับภาคใต้เท่าที่มีข้อมูล ปลูกอินทผาลัมไม่ได้ผลผลิตแน่นอน ส่วนขนุนปลูกได้ทุกภาคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2019, 02:13:45 PM โดย ไก่แจ้ » บันทึกการเข้า
pnokpanuvit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2019, 02:38:14 PM »

ขอบคุณครับ

ที่นี่ประเทศไทย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์