หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หัวมันเทศหาย เป็นไปได้หรือครับ  (อ่าน 4198 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 09:47:12 PM »

ที่บ้านปลูกใส่กระถางดินเผา ขนาด10X14นิ้ว ใช้เวลาปลูก110วัน ปลูก3กระถาง เถาไม่ค่อยงาม ได้หัวมัน1กิโลกรัม หัวไม่ใหญ่แต่ว่าหวานค่ะ ปลูกลงพื้นดินที่ยกเแปลงสูง หัวจะใหญ่ ยาว และดก ต้องเป็นดินร่วนปนทราย พออายุ60วันตัดเถาออกให้สั้น ครบ80วันงดน้ำ และรอเก็บเกี่ยวได้เลย ปลูกตามมีตามเกิด ไม่ได้บำรุง แต่มีหัวแน่นอนค่ะ พันธ์ที่ปลูกคือมันเทศหวานเวียดนาม มันเทศหวานญี่ปุ่น และมันเทศหวานอเมริกา ซื้อหัวมาจากห้าง ราคาแพงใช้ได้ ตัดเฉพาะปลายหัวแค่5เซ็น ส่วนที่เหลือนำไปรับประทานค่ะ นำปลายหัวที่ตัดไปผึ่งไว้ พรมน้ำเป็นครั้วคราวจนแตกยอดใหม่ หลังจากนั้นนำไปปลูกใหม่ได้เลยค่ะ ไม่ต้องซื้อมันเทศหวานราคาแพงอีกต่อไป

ขอคารวะ

จะหาโอกาสลองอีกสักครั้ง
อยากทราบว่า เริ่มปลูกเดือนใด เหมาะที่สุด

ถ้าเป็นมันเทศไทย  เคยปลูกแล้ว เริ่มปลูกในเดือน พฤษภาคมเก็บเกี่ยว ตอนเกี่ยวข้าว (นั่งข้างกองไฟ ใช้หัวมันเทศหมกขี้เถ้าร้อนๆ)
และปลายฤดูฝน(ตุลาคม) เก็๋บเกี่ยวประมาณเดือน กุมภาพันธ์

ถ้ามีที่ติดริมห้วยที่เป็นหาดทราย  เหมาะมาก  ปลูกบนหาดทรายนั่นแหละ 
ปลูกหน้าร้อนและหน้าหนาวจะเหมาะที่สุดค่ะ ถ้าหน้าฝนจะมีหนอนและแมลงเยอะ และไม่ค่อยหวาน พอตัดเถาออกก็ปักไว้เรื่อยๆ  มีมันเทศรับประทานทั้งปีค่ะ บริเวณที่ปลูกต้องรับแสงแดดเต็มวัน  ไม่มีร่มไม้บัง  เป็นหัวแน่นอนค่ะ

Liked By: phalikhit, laihan

morakot.k
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 08:32:51 PM »

ของผมปลูกลงดิน ออกเถาเลี้อยไปทั่วสวนแต่ไม่มีหัว  ไม่เป็นไร
เอาเถาโยนให้ปลาในท้องร่องกินปลาชอบมากกกก

Liked By: phalikhit, laihan
phalikhit
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2018, 09:55:08 PM »

ของผมปลูกลงดิน ออกเถาเลี้อยไปทั่วสวนแต่ไม่มีหัว  ไม่เป็นไร
เอาเถาโยนให้ปลาในท้องร่องกินปลาชอบมากกกก

ลวก จิ้มน้ำพริกก็ได้นะครับ  (ระคายคอนิดหน่อย) ผัด หรือ แกงส้ม (เหมือนผักบุ้ง) ก็ได้นะครับ

หมูก็ชอบกินนะครับ  (ทั้งเถาทั้งหัว)

Liked By: laihan
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์