หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หัวมันเทศหาย เป็นไปได้หรือครับ  (อ่าน 5105 ครั้ง)
pangloy
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 12:48:56 PM »

สวัสดีครับ
ผมปลูกมันเทศไว้ 2 กระถาง มาตั้ง 3 เดือน
พ่อจะใช้กระถางปลูกอย่างอื่น
เลยเป็นธุระเก็บเกี่ยวแทนให้ตอนที่ผมไม่อยู่

พ่อผมบอกว่าทั้ง 2 กระถางไม่มีหัวเลย
มีแต่ต้น ไม่รู้หัวมันหายไปไหน

มันเป็นไปได้หรือครับ ว่าทั้ง 2 กระถางจะไม่มีแม้แต่หัวเล็กเท่านิ้วโป้ง

ขอบคุณมากครับ

Liked By: HUAMAI

song
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 03:37:49 PM »

มันญุี่ปุ่นซื้อมาจากโลตัสเอามาปลูกไม่มีหัวครับมีแต่เถาสวยงาม

Liked By: pangloy, HUAMAI
pangloy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 04:43:42 PM »

แล้วหัวมันที่เห็นกัน เขานำมาจากไหนหรือครับ
ผมปลูกผิดวิธี หรือสายพันธุ์มันเป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

Liked By: HUAMAI
HUAMAI
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 05:44:42 PM »

มีเพื่อนแว้ววววว .......... ยิ้มกว้างๆ
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 07:08:53 PM »

มีเพื่อนแล้ว  เช่นกัน
phalikhit
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 08:13:21 PM »

วาดฝันเอาไว้ว่า .....

พบพืชเศรษฐกิจตัวใหม่แล้ว   ปลูกง่ายได้ผลเร็ว  ราคาดี หาตลาดไม่ยาก
สืบค้นข้อมูล  อ่านอย่างละเอียดทุกลิ้งค์  แล้วก็เริ่มปลูกโดยการไปซื้อหะัวมันหวานญี่ปุ่นจากศูยญ์การค้า
เลือกหัวที่ใหญ่และสวยที่สุด  นำมาเพาะ

แต่ติดปัญหา ไม่มีที่ปลูก  ดินที่มีอยู่ก็เป็นดินเหนียว
แก้ปัญหาโดยการปลูกในกระสอบปุ๋ย  เครื่องปลูกประกอบด้วย ดิน(หกถุงร้อย) ทราย แกลบดิบ(เก่า) กาบมะพร้างสับ(เก่า) ปุ๋ยคอก(ผ่านการหมักมาแล้ว)
เจริญเติบโตงอกงามดีมากครับ
ตัดยอดไปปลูกในถุงใหม่อีก วางถุงที่ปลูกไว้ตามจุดต่างๆบนพื้นที่  6.5 ตารางวา
ทอดยอดเต็มพื้นที่เลยครับ  ตัดยอดไปลวกจิ้มน้ำพริก (ระคายคอนิดหนึ่ง) แกงส้มก็อร่อยนะครับ

ตัดยอด  มัดเป็นกำใหญ่ๆ ห่อด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์ที่ชุ่มนิดหนึ่ง ใส่ในถุงพลาสติกมัด ฝากรถตู้ไปให้
หลานปลูกที่ต่างจังหวัด(หลายคน นะ)แถมหัวมันไปด้วยให้เขาเพาะเอง

ผล    ที่ปลูกเอง  ไม่ได้แม้แต่หัวเดียว
        ที่ส่งไปให้หลานปลูก ก็ไม่ลงหัวเช่นกัน

เป๋นอันว่า่  ฝันสลาย

อ้อ  เคยตั้งชมรมมาแล้วนะครับ 
  ที่นี่ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2018, 08:43:44 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
pangloy
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 08:41:30 PM »

อาหารน้อย = สารอาหารไม่พอ ไม่ออกหัว
อาหารมาก = สารอาหารมาก ต้นสวย ใบสวย ไม่ออกหัว

เอาใจยากจริง

Liked By: phalikhit
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 10:01:37 PM »

นำมาฝาก 1

นำมาฝาก 2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2018, 10:05:27 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
phalikhit
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2018, 02:22:35 PM »

การปลูกมันเทศญ่ทปุ่นหรือมันหวานญี่ปุ่น  ไม่น่าจะยากเลยนะครับ

ใครปลูกแล้วได้ผล  ช่วยนำมาเผยแพร่วิธีการด้วยครับ
พี่แสง
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 04:01:45 PM »

มีหัวแน่นอนค่ะ
ต้องให้ดินมีมากพอที่มันจะเติบโตได้   ต้องมีเวลาอย่างน้อย120วัน
ต้องมีอาหารในดินบ้าง
ต้องให้ยอดมันเลื้อยใบโดนแดดอย่างน้อยๆครึ่งวัน

หัวที่ซื้อมาจากห้าง หั่นหัวหั่นท้ายเอาไปปลูก ตรงกลางต้มกิน อร่อยมากๆ ปลูกขึ้นแน่นอน

song
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 09:24:27 PM »

ผมลองไปสามถุงไม่มีหัวชัวร์ ซื้อดินห้าถุงร้อยเอามาปลูกใส่ขี้ไก่ชนงามมากถึงน้ำถึงปุ๋ยปล่อยให้เหี่ยวบางครั้งเพื่อกระตุ้นให้สร้างหัว ปล่อยให้เถาเฉากระหัวแนวดิ่งตามถุงหัวใหญ่แน่ ถุงแรกผ่านไป ถุงสอง ถุงสามค่อยๆตามมา ทำไหมไม่มีหัวอ่ะนั่ง(งง) สามถุงไม่มีสักหัว ปกติตอนเด็กปลูกทิ้งปลูกขว้างหัวใหญ่หัวดกแท้

phalikhit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 10:14:11 PM »

ผมลองไปสามถุงไม่มีหัวชัวร์ ซื้อดินห้าถุงร้อยเอามาปลูกใส่ขี้ไก่ชนงามมากถึงน้ำถึงปุ๋ยปล่อยให้เหี่ยวบางครั้งเพื่อกระตุ้นให้สร้างหัว ปล่อยให้เถาเฉากระหัวแนวดิ่งตามถุงหัวใหญ่แน่ ถุงแรกผ่านไป ถุงสอง ถุงสามค่อยๆตามมา ทำไหมไม่มีหัวอ่ะนั่ง(งง) สามถุงไม่มีสักหัว ปกติตอนเด็กปลูกทิ้งปลูกขว้างหัวใหญ่หัวดกแท้
[/size]

เหมือนกันเลยครับ (ไม่ลงหัว)
ของผม  ดินผสมทราย  ผสมปุ๋ยคอก ใส่ปุ๋ยเคมี  8-24-24  ให้อีก

อยากให้คุณพี่แสง  ลองปลูกให้ดูอีกสักครั้ง
Maggie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 04:57:21 PM »

ที่บ้านปลูกใส่กระถางดินเผา ขนาด10X14นิ้ว ใช้เวลาปลูก110วัน ปลูก3กระถาง เถาไม่ค่อยงาม ได้หัวมัน1กิโลกรัม หัวไม่ใหญ่แต่ว่าหวานค่ะ ปลูกลงพื้นดินที่ยกเแปลงสูง หัวจะใหญ่ ยาว และดก ต้องเป็นดินร่วนปนทราย พออายุ60วันตัดเถาออกให้สั้น ครบ80วันงดน้ำ และรอเก็บเกี่ยวได้เลย ปลูกตามมีตามเกิด ไม่ได้บำรุง แต่มีหัวแน่นอนค่ะ พันธ์ที่ปลูกคือมันเทศหวานเวียดนาม มันเทศหวานญี่ปุ่น และมันเทศหวานอเมริกา ซื้อหัวมาจากห้าง ราคาแพงใช้ได้ ตัดเฉพาะปลายหัวแค่5เซ็น ส่วนที่เหลือนำไปรับประทานค่ะ นำปลายหัวที่ตัดไปผึ่งไว้ พรมน้ำเป็นครั้วคราวจนแตกยอดใหม่ หลังจากนั้นนำไปปลูกใหม่ได้เลยค่ะ ไม่ต้องซื้อมันเทศหวานราคาแพงอีกต่อไป

Liked By: phalikhit, HUAMAI
phalikhit
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 06:45:32 PM »

ที่บ้านปลูกใส่กระถางดินเผา ขนาด10X14นิ้ว ใช้เวลาปลูก110วัน ปลูก3กระถาง เถาไม่ค่อยงาม ได้หัวมัน1กิโลกรัม หัวไม่ใหญ่แต่ว่าหวานค่ะ ปลูกลงพื้นดินที่ยกเแปลงสูง หัวจะใหญ่ ยาว และดก ต้องเป็นดินร่วนปนทราย พออายุ60วันตัดเถาออกให้สั้น ครบ80วันงดน้ำ และรอเก็บเกี่ยวได้เลย ปลูกตามมีตามเกิด ไม่ได้บำรุง แต่มีหัวแน่นอนค่ะ พันธ์ที่ปลูกคือมันเทศหวานเวียดนาม มันเทศหวานญี่ปุ่น และมันเทศหวานอเมริกา ซื้อหัวมาจากห้าง ราคาแพงใช้ได้ ตัดเฉพาะปลายหัวแค่5เซ็น ส่วนที่เหลือนำไปรับประทานค่ะ นำปลายหัวที่ตัดไปผึ่งไว้ พรมน้ำเป็นครั้วคราวจนแตกยอดใหม่ หลังจากนั้นนำไปปลูกใหม่ได้เลยค่ะ ไม่ต้องซื้อมันเทศหวานราคาแพงอีกต่อไป

ขอคารวะ

จะหาโอกาสลองอีกสักครั้ง
อยากทราบว่า เริ่มปลูกเดือนใด เหมาะที่สุด

ถ้าเป็นมันเทศไทย  เคยปลูกแล้ว เริ่มปลูกในเดือน พฤษภาคมเก็บเกี่ยว ตอนเกี่ยวข้าว (นั่งข้างกองไฟ ใช้หัวมันเทศหมกขี้เถ้าร้อนๆ)
และปลายฤดูฝน(ตุลาคม) เก็๋บเกี่ยวประมาณเดือน กุมภาพันธ์

ถ้ามีที่ติดริมห้วยที่เป็นหาดทราย  เหมาะมาก  ปลูกบนหาดทรายนั่นแหละ 

Liked By: Maggie
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2018, 06:57:47 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
HUAMAI
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 07:38:56 PM »

ออ....... โกรธ

ต้องตัดเถาออกนี่เอง......เดี๋ยวลองใหม่......... ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ  อายจัง

Liked By: Maggie
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2018, 09:33:25 PM »

ออ....... โกรธ
ต้องตัดเถาออกนี่เอง......เดี๋ยวลองใหม่......... ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ  อายจัง

เรื่อง  การตัดเถาออกนี่  ลองมาแล้วครับ
ตัดยอดส่งไปให้ญาติปลูกที่ต่างจังหวัด  และให้คนรู้จักกัน นำไปปลูก
มันรกมาก  ก็ตัดเถาออก
แต่ก็ไม่ลงหัว

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์