หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจกลิ้นมังกร 5 ท่าน  (อ่าน 632 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 10:34:20 AM »

แจกลิ้นมังกร พันธุ์ดาบพระอินทร์ ทรงใบยาวสีเขียวไม่มีลวดลาย
ใช้ปลูกเป็นแนวรอบทางเดิน ตกแต่งสวนทนดี และช่วยฟอกอากาศ
เค้าว่ากันว่า ลิ้นมังกร ป้องกันงูเข้าบ้าน แต่เห็นจะไม่จริงหรอกค่ะ เพราะงูเข้าบ้านเรื่อยๆ ยิงฟันยิ้ม

แจก 5 ท่าน หากสนใจโปรดศึกษารายละเอียดก่อนการตัดสินใจจอง
1. เนื่องจากบางต้นใบยาวเกินใส่ซอง A4 ทำให้ต้องทอนใบให้สั้นลงขนาดลงซอง A4ได้  ดังนั้นเพื่อนๆ ที่รับจะเจอใบกุดแน่นอน
ซึ่งเพื่อนๆ ต้องรอใบใหม่งอกต่อไป (ทุกท่านจะได้รับคนละ 1 ต้น)
2. ใบที่ถูกตัดก็จะใส่ลงซองให้ไปด้วย ซึ่งเพื่อนๆ สามารถนำใบที่ถูกตัดปักจิ้มเครื่องปลูก ต่อไปก็จะงอกต้นเล็กๆ ขึ้นมา
3. เนื่องจากยังไม่มั่นใจน้ำหนักการจัดส่ง หากเพื่อนๆ สนใจขอให้ส่งซอง A4 พร้อมแสตมป์ 9 บาท จ่าหน้าถึงตัวท่านเอง
และระบุล๊อคอิน ในฝาซองด้านใน   แจ้งรายการไม้ที่จองให้ทราบด้วยค่ะ  (แสตมป์ที่เหลือจะทอนคืนกลับไปค่ะ)
4. กรณีท่านที่ประสงค์ให้ I-Ko ส่งให้ก่อน แล้วส่งซองกับแสตมป์คืนกลับมาย่อมได้
5. ที่อยู่จะแจ้งให้ท่านทราบทางหลังบ้านของแต่ละท่าน
6. ข้อนี้สำคัญ ... ไม่รับบุคคลจองที่ค้างส่งไม้แลกกัน(อยู่ระหว่างจัดส่งอนุโลม)
หรือ บุคคลที่เคยรับไม้แจกแล้วไม่ส่งซองและแสตมป์กลับมาคืนให้
หรือ บุคคลที่เคยจองแล้วไม่ส่งซองมารับทำให้เพื่อนท่านอื่นเสียสิทธิ์ในการจอง/การรับไม้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2018, 10:49:59 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

bodintr168
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2018, 04:02:08 PM »

เข้ามาให้กำลังใจคนแจกค่ะ  ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2018, 11:11:42 PM »

ยังไม่มีคนจอง แต่คนแจกก็เตรียมจะให้การบ้านซะแล้ว ยิงฟันยิ้ม

การบ้านสำหรับท่านที่จอง ลิ้นมังกร ดาบพระอินทร์ ท่านใดนำใบส่วนบนที่ยาวเกินลงซอง A4 ไปปักชำ
(ส่วนที่มีแต่ใบ ไม่มีโคนและราก) และส่งการบ้านพัฒนาการต้นอ่อนที่แตกจากใบเป็นท่านแรก จะได้รับการบ้านชิ้นต่อไป
นั่นคือ ลิ้นมังกร ครีบปลาวาฬแคระ 1 รางวัล

มีภาพไม้ชาวบ้านที่เซฟไฟล์ไว้ นำมาเปรียบเทียบให้ดู
ภาพ ครีบปลาวาฬด่างแคระ (เครดิตภาพ คุณsudyod @กพพ. เคยนำมาลงไว้ในกระทู้ กพพ.)

ส่วนภาพลำดับต่อมาเป็น ครีบปลาวาฬด่าง ไม้ประกวด งดงามมากๆ (เครดิตภาพ คุณตาเชย @Pantown)

Liked By: WittayaKamsert
bodintr168
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 11:47:50 AM »

ยังไม่มีใครจองเลย งั้นขออนุญาตจองเป็นคนแรกนะคะ
ขอบคุณค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2018, 10:58:51 PM »

ยังไม่มีใครจองเลย งั้นขออนุญาตจองเป็นคนแรกนะคะ
ขอบคุณค่ะ

รู้สึกรอบที่แล้วไม้จอง 12 สิงหาคม K.bodintr168 จะได้รับลิ้นมังกรดาบพระอินทร์ทั้งต้นแบบใบยาว(ไม่โดนตัดใบ)แถมไปให้ด้วยค่ะ
bodintr168
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 10:08:33 AM »

ขอบคุณค่ะ

รู้สึกรอบที่แล้วไม้จอง 12 สิงหาคม K.bodintr168 จะได้รับลิ้นมังกรดาบพระอินทร์ทั้งต้นแบบใบยาว(ไม่โดนตัดใบ)แถมไปให้ด้วยค่ะ

ครั้งนี้ เพื่อนฝากขอน่ะค่ะ ถ้าผิดกติกาก็ไม่เป็นไรนะคะ เดี๋ยวรอที่ได้รับมางอกต้นใหม่แล้วค่อยแบ่งให้เขาก็ได้ค่ะ แต่ก็สนใจครีบปลาวาฬนะคะ มีเงื่อนไขอื่นไหมคะ เพราะที่ได้รับมาเป็นแบบใบยาวแล้ว คงไม่มีต้นอ่อนที่จะแตกจากใบน่ะค่ะ แต่ถ้าไม่เข้าเงื่อนไข ไว้รอรอบหน้าก็ได้ค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2018, 10:24:33 AM »

ขอบคุณค่ะ

ครั้งนี้ เพื่อนฝากขอน่ะค่ะ ถ้าผิดกติกาก็ไม่เป็นไรนะคะ เดี๋ยวรอที่ได้รับมางอกต้นใหม่แล้วค่อยแบ่งให้เขาก็ได้ค่ะ แต่ก็สนใจครีบปลาวาฬนะคะ มีเงื่อนไขอื่นไหมคะ เพราะที่ได้รับมาเป็นแบบใบยาวแล้ว คงไม่มีต้นอ่อนที่จะแตกจากใบน่ะค่ะ แต่ถ้าไม่เข้าเงื่อนไข ไว้รอรอบหน้าก็ได้ค่ะ

ค่ะรับทราบเหตุผล K.bodintr168 ได้สิทธิ์จอง(#1/5)ครั้งนี้. แต่สงสัยงานนี้ถ้าจะนำต้นแจกให้เพื่อน มีหวังต้องเก็บใบส่วนที่ตัดมาปักชำ อิอิ เพื่อเข้ากติการอลุ้นแตกลูกเพื่อรับรางวัลลิ้นมังกรครีบปลาวาฬแคระต่อไป

ถ้ารับแล้วรบกวนเก็บภาพใบที่ตัดแล้วปักจิ้ม ตอนใบงอกต้นอ่อน ส่งภาพbefore/after แสดงเพื่อขอรับรางวัลครีบแคระค่ะ
ระหว่างทำการบ้านรอลุ้นต้นอ่อน ถ้ามีใครจองลำดับต่อไปแล้วงอกต้นอ่อน ส่งการบ้านก่อนท่านนั้นก็รับวาฬแคระ แจกรางวัลเดียวค่ะ

หน้าตาต้นและใบที่จัดเตรียมให้ค่ะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2018, 12:11:51 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
bodintr168
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 04:35:20 PM »

ขอบคุณค่ะ

ค่ะรับทราบเหตุผล K.bodintr168 ได้สิทธิ์จอง(#1/5)ครั้งนี้. แต่สงสัยงานนี้ถ้าจะนำต้นแจกให้เพื่อน มีหวังต้องเก็บใบส่วนที่ตัดมาปักชำ อิอิ เพื่อเข้ากติการอลุ้นแตกลูกเพื่อรับรางวัลลิ้นมังกรครีบปลาวาฬแคระต่อไป

ถ้ารับแล้วรบกวนเก็บภาพใบที่ตัดแล้วปักจิ้ม ตอนใบงอกต้นอ่อน ส่งภาพbefore/after แสดงเพื่อขอรับรางวัลครีบแคระค่ะ
ระหว่างทำการบ้านรอลุ้นต้นอ่อน ถ้ามีใครจองลำดับต่อไปแล้วงอกต้นอ่อน ส่งการบ้านก่อนท่านนั้นก็รับวาฬแคระ แจกรางวัลเดียวค่ะ

หน้าตาต้นและใบที่จัดเตรียมให้ค่ะ 

bodintr168
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2019, 04:38:02 PM »

ตอนนี้น้องลิ้นมังกรแตกลูกแล้วค่ะ ยังพอจะขอรับน้องปลาวาฬได้อยู่ไหมคะ
ถ้ายังแจกอยู่ จะส่งรูปไปให้ดูยังไงดีคะ ยังไม่เคย upload รูปขึ้นเลยอ่ะค่ะ
ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2019, 04:40:10 PM โดย bodintr168 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์