++++กลุ่มชมรมผู้ปลูกลำไย++++ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ

<< < (25/49) > >>

nitz:
อ้างจาก: surachatkmitl ที่ กรกฎาคม 24, 2011, 10:12:03 PM

สอบถามผู้เชี่ยวชาญทุกท่านด้วนครับคือที่สวนราดสารไปแล้วลำไยเริ่มแทงช่อดอกออกมา2-5 ซม. แล้วก็มีฝนตกลงมาตลอด 2 อาทิตย์ ทำให้มีใบออกมาพร้อมดอก...(สลดนิดหน่อย)และบางต้นที่กำลังจะแทงช่อไม่รู้จะใบหรือดอกครับ.ใครมีวิธีแก้ไขช่วยแนะนำด้วนนะครับ      ปล.ผมทำลำไยนอกฤดูอยู่ที่จันทบุรีครับ ต้นอายุ 6 ปี

ท่านsurachat ผมทำลำไยที่โป่งน้ำร้อน ลาดสารตอน มิ.ย มีอะไรก็ pm มาคุยกันครับ ผมจะอยู่ที่สวนทุก เสาร์+อาทิตย์ครับ

karn-9:
สมาชิกใหม่ครับ ได้ที่มรดกเมียมา3ไร่ที่ เชียงคำ พะเยา จะเริ่มเคลียร์พื้นที่ ขอข้อมูลด้วยครับ ใครที่พอมีกิ่งพันธุ์อีดอเหลือบ้าง เตรียมตัวเต็มที่กับฤดูฝนหน้า และเกษตรกรไทยอีกหนึ่งชีวิตมาลุ้นกันครับ

surachatkmitl:
อ้างจาก: nitz ที่ สิงหาคม 10, 2011, 03:32:41 PM

อ้างจาก: surachatkmitl ที่ กรกฎาคม 24, 2011, 10:12:03 PM

สอบถามผู้เชี่ยวชาญทุกท่านด้วนครับคือที่สวนราดสารไปแล้วลำไยเริ่มแทงช่อดอกออกมา2-5 ซม. แล้วก็มีฝนตกลงมาตลอด 2 อาทิตย์ ทำให้มีใบออกมาพร้อมดอก...(สลดนิดหน่อย)และบางต้นที่กำลังจะแทงช่อไม่รู้จะใบหรือดอกครับ.ใครมีวิธีแก้ไขช่วยแนะนำด้วนนะครับ      ปล.ผมทำลำไยนอกฤดูอยู่ที่จันทบุรีครับ ต้นอายุ 6 ปี

ท่านsurachat ผมทำลำไยที่โป่งน้ำร้อน ลาดสารตอน มิ.ย มีอะไรก็ pm มาคุยกันครับ ผมจะอยู่ที่สวนทุก เสาร์+อาทิตย์ครับ

สวัสดีครับคุณ  nitz  คือผมมีปัญหารบกวนสอบถามหน่อยครับ คือที่สวนลำไยราดสารเดือน กรกฎาคม ลูกประมาณนิ้วก้อยได้ครับ แต่ผิมแดงามกเลยครับพอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

nunanpavena:
อยากสอบถามว่า จ.นครนายก พื้นที่ตีนเขา สามารถปลูกลำไยได้มั๊ยคะ

khonpaidoi:
หวัดดีค่ะ     เป็นสาวออฟฟิศ มีสวนลำไยแถวแม่แตงค่ะ (ชอบเป็นเกษตรกร) แต่ไม่มีโอกาสเข้าไปดูแล จ้างคนไทยใหญ่ดูแลให้ ไม่ให้ผลผลิตมา 3 ปี แล้วค่ะ ทำงัยดีค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว