หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำสวนไว้แต่หาคนไปอยู่ดูแลไม่ได้ อยากได้คนที่รักการเกษตรแบบorganic ครับ ร่วมงาน  (อ่าน 1208 ครั้ง)
PAN007
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 09:45:19 AM »

สวนมะม่วงหิมพานต์  30ไร่  ยากจัง เรื่อง คนที่จะไปช่วยดูแล  มีเบี้ยเลี้ยงรายเดือนคุยและตกลง   ข้าวสาร  น้ำ ไฟ  เครื่องมือทำมาหากิน ฯลฯ มีให้   หากอยากทำ    ปศุสัตว์  ถ้าอยู่นานเกิน6 เดือน ลงทุนให้ ผลผลิต ตกลงกัน   อยู่ฉันท์ ญาติ   อ.เดชอุดม  จ.อุบลราชธานี   หากมี ช่วยแนะนำด้วยครับ กราบขอบพระคุณอย่างสูง ครับ  ส่วนตัวข้าพเจ้า อยู่ กทม.   รบกวน โทร  089-2113631 ขอบคุณครับ

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 10:40:41 AM »

ต้องหาคนในพื้นที่ ครับ
PAN007
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 02:32:14 PM »

ขอบคุณครับ  5-6ปีที่ผ่านมา  บทพิสูจน์แล้ว ครับ คนในพื้นที่ ใกล้ๆ  เจอแต่ อยากจะได้ แต่ไม่อยากทำงาน น่ะ ครับ แม้กระทั่งคนงานที่จ้างเป็นงาน ๆ ไป วันละ 350 บ. ทำงาน9.00-16.00 น. พัก เที่ยง 1 ชม. แถม OT ทุกครั้งที่เปิดหน้างานให้  ชม.ละ 100 บ. ไม่เช่นนั้นก็ดึงงาน     แต่ก็ต้องทำใจครับ เมื่อเราทำเองไม่ได้ทั้งหมด  เวลามีจำกัดเดินทาง กทม.-อุบล    แบบให้มาอยู่เลย หามา 5ปี แล้วไม่มี ครับ  งานที่ยากสำหรับมือสมัครเล่น ครับ  ขอบคุณครับ

Liked By: พี่แสง
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 03:15:03 PM »

คนนอกพื้นที่ อยู่ไปก็คิดถึงบ้าน พยายามจะหนีกลับบ้าน

อีกทางหนึ่ง  หาคนที่รับจ้างทำงานหนักๆ ที่ กทม.ที่ไม่มีที่ดินป็นของตนเอง  อายุมากแล้ว แต่ยังหาเช้ากินค่ำ
รับจ้างไปวันๆ   หาโอกาสไปคุยกับเขา

Liked By: ballloon24
PAN007
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 03:34:37 PM »

อีกช่องทางหนึ่งที่ดี   ผมคิดไม่ถึงเรื่องนี้   ติดต่อไปที่สำนักงานจัดหางานก็แล้ว  คนไร้ที่พึ่งก็แล้ว    กรณีที่แนะนำ  น่าจะเข้าทาง 
ขอบคุณครับ
konpop9999
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 09:41:10 AM »

น่าสนใจครับ ที่30ไร่ปลูกมะม่วงหิมพานต์หมดเลยหรือครับ ลักษณะพื้นที่เป็นอย่างไรบ้างครับ ให้ไปอยู่ประจำงานที่ต้องรับผิดชอบให้ทำอะไรบ้าง ที่ว่าทำปศุสัตว์ หมายถึงเลี้ยงสัตว์อะไรหรือครับ มีพื้นที่ปลูกพืชระยะสั้นทำรายได้ได้หรือไม่ เช่น พืชผัก พืชไร่ ฯลฯ แล้วมะม่วงหิมพานต์ อายุกี่ปีแล้วมีผลผลิตหรือยัง ยังตั้งใจทำมะม่วงหิมพานต์ต่อไป หรือต้องการเปลี่ยนเป็นปลูกพืชอย่างอื่นหรือไม่ ขอโทษด้วยครับพอดีคำถามมันเกิดในหัวขึ้นมามากมาย  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
PAN007
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 03:11:10 PM »

รบกวนโทรหรือadd line  ก็สะดวกนะ ครับ จะได้คุยรายละเอียด  +ส่งรูปให้พิจารณา ครับ ขอบคุณครับ
goeooo
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 12:12:22 PM »

มีค่าเบี้ยเลี้ยง ข้าว น้ำ ไฟ อย่างอื่นอีกก็พอสมควรน่ะครับ แต่ก็ว่าแหละสมัยนี้หนักไม่เอาเบาไม่สู้ ผมเคยจ้างคนงาน2คนผัวเมียให้เฝ้าสวนยางที่จังหวัดเลย นานๆผมกลับไปดูสวนทีไปแบบไม่ได้บอกว่าเราจะไปเมื่อไหร่ พอไปถึงไม่เคยเห็นอยู่เฝ้าสวนซักทีโทรไปบอกไปรับจ้างก่อสร้างเล็กๆน้อยๆอยู่ที่อื่นเฉย แบบนี้ก็มีครับ พิ้นที่สวนของเจ้าของกระทู้นี้ 30 ไร่ กับต้นมะม่วงหิมพานต์ งานที่คนงานจะต้องทำทำอะไรบ้างครับ คนเดียวไหวมั้ย มุมมองผมน่ะครับหาคนในพื้นที่น่าจะลงตัวเรื่องการปรับตัวแต่ก็นั่นล่ะ เวลาเราไม่อยู่คนในพื้นที่มักจะไปอยู่ที่อื่นไม่เฝ้าสวนทำงานให้ แต่ถ้าคนนอกพื้นที่ก็คงต้องมีแหล่งรายได้ให้เค้าทำกินพอเลี้ยงตัวได้ เอาใจช่วยครับ ส่วนตัวผมก็เป็นเขยเมืองวารินชำราบ นานๆทีถึงได้กลับไปเช่นกัน..........
PAN007
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 12:10:23 PM »

ขอบคุณครับ   เรื่องแรงงาน  หายากสุดๆ  สำหรับอยู่ประจำ แต่หากเป็นงาน ๆ  ผมมีทีมงานครับ สามารถเรียกได้ 10 กว่า คน แค่โทรไปบอกว่าจะไปวันไหน ครับ    ผมเลยต้องหาผู้ร่วมงาน  น่าจะเข้าที กว่า ล่ะครับ  ช่วงปีแรก  คงไม่สามารถแบ่ง % กำไร  จากการลงทุนดำเนินการระหว่างปีได้  ต้องรอบหน้า ครับ  เนื่องจากใกล้ถึงเวลาเก็บเกี่ยวแล้ว อีก 3 ด.  คงจ่ายให้เป็นเบี้ยแลี้ยง รายเดือนแทน   อยู่กับผมไม่อด  ถ้าขยัน ซื่อสัตย์    ปัญหาหลักของผม  คือ ไม่มีคนดูแลสวน   คนที่ต้องการไปอยู่ เปรียบเสมือนหุ้นส่วน  รอบหน้า แบ่งผลกำไร   หากมีใครสนใจ หรือแนะนำ  มาได้ นี่ จักขอบคุณยิ่ง เลย ครับ   รบกวนติดต่อ ทางเบอร์โทร  จะสะดวกครับ เพิ่มเติม รายละเอียด
PAN007
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 11:06:11 AM »

มีค่าเบี้ยเลี้ยง ข้าว น้ำ ไฟ อย่างอื่นอีกก็พอสมควรน่ะครับ แต่ก็ว่าแหละสมัยนี้หนักไม่เอาเบาไม่สู้ ผมเคยจ้างคนงาน2คนผัวเมียให้เฝ้าสวนยางที่จังหวัดเลย นานๆผมกลับไปดูสวนทีไปแบบไม่ได้บอกว่าเราจะไปเมื่อไหร่ พอไปถึงไม่เคยเห็นอยู่เฝ้าสวนซักทีโทรไปบอกไปรับจ้างก่อสร้างเล็กๆน้อยๆอยู่ที่อื่นเฉย แบบนี้ก็มีครับ พิ้นที่สวนของเจ้าของกระทู้นี้ 30 ไร่ กับต้นมะม่วงหิมพานต์ งานที่คนงานจะต้องทำทำอะไรบ้างครับ คนเดียวไหวมั้ย มุมมองผมน่ะครับหาคนในพื้นที่น่าจะลงตัวเรื่องการปรับตัวแต่ก็นั่นล่ะ เวลาเราไม่อยู่คนในพื้นที่มักจะไปอยู่ที่อื่นไม่เฝ้าสวนทำงานให้ แต่ถ้าคนนอกพื้นที่ก็คงต้องมีแหล่งรายได้ให้เค้าทำกินพอเลี้ยงตัวได้ เอาใจช่วยครับ ส่วนตัวผมก็เป็นเขยเมืองวารินชำราบ นานๆทีถึงได้กลับไปเช่นกัน..........

ยินดีที่ได้รู้จักครับ เขย อุบล เช่นกัน
viras2
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 12:09:45 PM »

การหาคนช่วยดูแลทำสวนที่มีความจริงใจ เอาใจใส่ดูแล ให้ความสำคัญเสมือนที่เราดูแลเอง คงหาไม่ได้ครับ
ผมเคยทำเล็กๆ ปลูกต้นไม้ เลี้ยงสัตว์ปีก เลี้ยงปลาในสระ แล้วให้ญาติช่วยดูแลโดยมีค่าใช้จ่ายให้ จากประสบการณ์ที่ได้รับ เนื่องจากคนดูแลไม่ได้เป็นเจ้าของดังนั้นเขาก็ไม่เอาใจใส่กับหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย เขาไม่รู้จักวิธีการดูแล ไม่เข้าใจธรรมชาติของพืชและสัตว์ ไม่เข้าใจสภาวะแวดล้อม ไม่ศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม ไม่รู้จักวิธีการแก้ปัญหา สรุปก็คือ คงไม่มีใครที่ไหนที่จะดูแลเอาใจใส่ได้ดีเท่ากับเจ้าของดูแลเอง หรือคุมงานเองอย่างใกล้ชิด สิ่งที่เขารู้คือเขาต้องได้เงินตรงเวลา  คงไม่มีใครมาช่วยดูแลจนออกผลผลิตแล้วค่อยมาแบ่งผลประโยชน์กันทีหลัง เพราะเขาอยากได้เงินเร็วกันทั้งนั้น
PAN007
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 02:37:22 PM »

ขอบคุณครับ  ที่แบ่งผลกำไร  เพื่อเป็นแรงจุงใจกระตุ้นความหวัง  แต่ระหว่างรอ  ก็ยังน้ำหล่อเลี้ยงให้  พออยู่ได้ ประกอบรายได้เสริม ที่ทำได้  จากพท.ที่มีอยู่   ผมว่า ก็น่าจะมีคนที่สนใจบ้างน่ะ ครับ 
phalikhit
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 04:29:57 PM »

การเฝ้าสวน  เป็นอาชีพที่สบาย
ไม่ต้องเรนียนสูงให้ลำบาก และเสียเงินมาก
ไม่ต้องทำงานหนักเพื่อสร้างฐานะ
ไม่ต้องลงทุนลงแรง กู้เหนี้ยืมสินเพื่อซื้อที่ดินราคาแพง
ไม่ต้องคิดว่างแผนให้หนักสมอง

ถางหญ้า รดน้ำต้นไม้  ไปวันๆ
ถ้า่อยากมีรายได้เพิ่มขึ้น ก็เลี้นยงเป็ด เลี้ยงไก่้ เลี้ยงหมู เลี้ยงกบ เลี้ยงปลา
ปลูกพืชผักสวนครัวในที่ของนายจ้างนั่นแหกละ แล้วนำไปขาย
อยากมีสามีภรรยา ก็นำมาอยู่ด้วยกันและช่วยกันทำงานให้เจ้านาย
ลูกเกิดมาก็สามารถส่งเสียให้เรียนได้

เจ็บไข้ได้ป่วยเจ้านายคงไม่ดูดาย
ตาย เจ้านายก็ช่วยทำศพให้

อยู่อย่างพอเพียง  จะเอาอะไรหนักหนากับชีวิต 
เผลอๆ  เจ้า่นายตายก่อน  ไม่มีครนรับมรดกก็เป็นได้

แต่ก็อย่า่งว่านั้่นแหละ คน(บางคน)ไม่รักดี  ไม่รับผิดชอบงาน  ชักชวนเพื่อนมากินเหล้า
ทิ้งงาน นำผลิตผลของเจ้านายไปขายเข้ากระเป๋าตัวเอง

ไม่รู้จะพูดยังไง นอกจากบอกว่า   เขามีกรรม  ปล่อยไปเถอะครับ
อย่าประกาศหาให้ยากเลย  ทำเองดีกว่า  เท่าที่จะทำได้่  ได้แค่ไหนก็เอาแค่นั้น
ปลูกพืชชนิดที่ไม่ต้องดูแลมาก  และมีค่าไม่เวอร์เกินไป  (้เดี๋ยวโดนขโมย)
PAN007
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2018, 09:26:41 AM »

ขอบคุณครับ  ได้บ้างเสียบ้าง คงต้องทำใจ เอาไว้เกษียณ แล้วค่อยไปทำเอง เต็มรูปแบบ  ปูพื้นฐานความพร้อมเอาไว้ก่อนเป็นสิ่งดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์