หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะปลูกอะไรระหว่างสวนยางได้บ้าง  (อ่าน 8436 ครั้ง)
Rachanat HKT
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 07:58:26 PM »

สวัสดีครับ

ขอรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆให้คำแนะนำในการเลือกปลูกไม้ยืนต้นแซมระหว่างแถวต้นยางพาราครับ เนื้อที่ 20 ไร่ที่จังหวัดสุราษฎ์ธานี ตอนนี้อายุ 7 ปีกำลังจะเริ่มกรีดยางปีนี้ครับ ระยะปลูกระหว่างแถว 7 เมตรครับ สภาพดินเป็นดินร่วนปนทราย เลยมีความคิดที่จะปลูกไม้ยืนต้นแซมระหว่างแถวต้นยางพาราโดยคิดว่าน่าจะเป็นรายได้เสริมได้ในอีก 20 ปีข้างหน้า ผมควรจะปลูกต้นอะไรดีครับ จำปาทอง, มะฮอกานี, สะเดาเทียม ฯลฯ ควรจะปลูกระยะห่างระหว่างต้นเท่าไหร่และผมจะสามารถหาพันธุ์ไม้ได้จากที่ไหนบ้างครับ ผมอยู่ที่ จ.ภูเก็ต แต่ไปสร้างสวนไว้ที่ของแฟนครับ พื้นที่ติดกันผมปลูกสะตอไว้อีก 7 ไร่อายุเท่ากับยางพาราระยะปลูก 10 x 10 เมตร ต้นเจริญเติบโตดีครับแต่ไม่ค่อยติดฝักเท่าไหร่ทั้งที่ใส่ปุ๋ยปีละ 2 ครั้งครับ มีข้อแนะนำมั้ยครับตอนนี้ยังไม่ได้ทำระบบน้ำอาศัยน้ำฝนอย่างเดียวครับ.

ขอบคุณครับ
เอกพงษ์

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 08:30:24 PM »

หากจะปลูฏไว้ตามแนวเขตแดน ก็พอใหวครับ ไม่คิดว่าควรปลูกไม้ยืนต้นไว้กลางแถวยางอย่างที่ว่า อะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2010, 01:53:45 PM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
เอ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2010, 08:52:04 PM »

ชอบผักหวานป่าไหมครับ ถ้านสนใจเริ่มต้นปลูกหน้าฝนเลย ปลูกครั้งเดียวจบไม่ต้องดูแลใดๆทั้งสิ้น
vision
*

เงินทองเป็นมายาข้าวปลาเป็นของจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 03:02:49 PM »

ชอบผักหวานป่าไหมครับ ถ้านสนใจเริ่มต้นปลูกหน้าฝนเลย ปลูกครั้งเดียวจบไม่ต้องดูแลใดๆทั้งสิ้น

มีขายแถวไหนบ้างครับคุณเอผมอยากปลูกเหมือนกันแต่หาพันธ์ไม่ได้เลย ร้องไห้
Magnum (rew)
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 04:33:32 PM »

สวัสดีครับ

ขอรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆให้คำแนะนำในการเลือกปลูกไม้ยืนต้นแซมระหว่างแถวต้นยางพาราครับ เนื้อที่ 20 ไร่ที่จังหวัดสุราษฎ์ธานี ตอนนี้อายุ 7 ปีกำลังจะเริ่มกรีดยางปีนี้ครับ ระยะปลูกระหว่างแถว 7 เมตรครับ สภาพดินเป็นดินร่วนปนทราย เลยมีความคิดที่จะปลูกไม้ยืนต้นแซมระหว่างแถวต้นยางพาราโดยคิดว่าน่าจะเป็นรายได้เสริมได้ในอีก 20 ปีข้างหน้า ผมควรจะปลูกต้นอะไรดีครับ จำปาทอง, มะฮอกานี, สะเดาเทียม ฯลฯ ควรจะปลูกระยะห่างระหว่างต้นเท่าไหร่และผมจะสามารถหาพันธุ์ไม้ได้จากที่ไหนบ้างครับ ผมอยู่ที่ จ.ภูเก็ต แต่ไปสร้างสวนไว้ที่ของแฟนครับ พื้นที่ติดกันผมปลูกสะตอไว้อีก 7 ไร่อายุเท่ากับยางพาราระยะปลูก 10 x 10 เมตร ต้นเจริญเติบโตดีครับแต่ไม่ค่อยติดฝักเท่าไหร่ทั้งที่ใส่ปุ๋ยปีละ 2 ครั้งครับ มีข้อแนะนำมั้ยครับตอนนี้ยังไม่ได้ทำระบบน้ำอาศัยน้ำฝนอย่างเดียวครับ.

ขอบคุณครับ
เอกพงษ์

ผม คนสุราษฎร์ขอแนะนำ ปลูกผักเหลียง ภูเก็ตบ้านคุณเรียกเหมียง
ปลูกระหว่างร่องสวนยางได้ พุ่มไม้ไม่เกะกะ การกรีดยางด้วย
ที่สำคัญ สามารถขึ้นใต้ร่มไม้อื่นได้ครับ ไม่ต้องรับแดดโดยตรง 
อีกอย่างก็ผักภูมิ ขึ้นใต้ร่มไม้อื่นได้เหมือนกัน 

พยายามหาต้นไม้แบบที่ที่ขึ้นใต้ร่มไม้อื่นได้ครับ  ปลูกแซมสวนยางตอนยางโตแล้ว
ต้องคำนึงถึงเรื่องนี้เรื่องเดียว

ต้นพันธุ์ลองสอบๆถามแถว อ. หลังสวน จ.ชุมพรดูครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 02:03:55 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ยิ้มเท่ห์

ผักหวานป่าก็สนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่ติดที่หาพันธุ์ยากครับแต่ยังไงก็จะพยายามต่อไปใครมีข้อแนะนำอะไรช่วยบอกหน่อยนะครับ ส่วนผักเหมียงได้ลองปลูกไว้ตั้งแต่ปลายฝนที่แล้ว 20 ต้นยังทรงตัวอยู่ครับแต่คิดว่าน่าจะไปได้ดี

แต่ก็ยังคิดจะปลูกไม้ยืนต้นควบคู่ไปด้วยครับ พยายามใช้พื้นที่ในสวนยางให้คุ้มค่าที่สุด ขอรบกวนคำแนะนำเพิ่มเติมจากเพื่อนๆและจากผู้ที่มีประสพการณ์ทุกๆท่านครับ ผมอยากจะเริ่มปลูกหน้าฝนปีนี้เลยได้ก็ดีครับ เริ่มต้นเร็วเท่าไหร่ผลตอบแทนก็ได้รับเร็วขึ้นครับ

ขอบคุณครับ  เศร้า
คนสวน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 08:31:19 PM »

เคยเห็นที่ระยองเขาปลูกต้นกฤษณา แซมระหว่างแถวยางพาราครับ
เอ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 09:22:40 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ยิ้มเท่ห์

ผักหวานป่าก็สนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่ติดที่หาพันธุ์ยากครับแต่ยังไงก็จะพยายามต่อไปใครมีข้อแนะนำอะไรช่วยบอกหน่อยนะครับ ส่วนผักเหมียงได้ลองปลูกไว้ตั้งแต่ปลายฝนที่แล้ว 20 ต้นยังทรงตัวอยู่ครับแต่คิดว่าน่าจะไปได้ดี

แต่ก็ยังคิดจะปลูกไม้ยืนต้นควบคู่ไปด้วยครับ พยายามใช้พื้นที่ในสวนยางให้คุ้มค่าที่สุด ขอรบกวนคำแนะนำเพิ่มเติมจากเพื่อนๆและจากผู้ที่มีประสพการณ์ทุกๆท่านครับ ผมอยากจะเริ่มปลูกหน้าฝนปีนี้เลยได้ก็ดีครับ เริ่มต้นเร็วเท่าไหร่ผลตอบแทนก็ได้รับเร็วขึ้นครับ

ขอบคุณครับ  เศร้า
สำหรับเมล็ดผักหวานป่าในกระทู้ซื้อขายมีขายกันเยอะครับ
makhampeag
*

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 09:25:15 PM »

ผมเห็นเค้าปลูกไม้หอมกันคับ  หรือต้นกฤษณานั้นเอง  แต่ผมไม่รู้นะคับว่าได้ผลหรือเปล่าเพราะต้นกฤษณาไม่ค่อยโตเท่าไร
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 01:56:34 PM »

หากจะปลูฏไว้ตามแนวเขตแดน ก็พอใหวครับ ไม่คิดว่าควรปลูกไม้ยืนต้นไว้กลางแถวยางอย่างที่ว่า อะครับ

คงยากครับที่จะปลูกไม้ แซมแถวยางพารา เพราะ
ผลผลิตที่จะได้ ไม่คุ้มทุน แรงงานและเวลาที่เสียไป
ico
*

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 06:21:06 AM »

ปลูกพืชที่ไม่ตต้องการแสงแดดมาก ผมลองปลูกกฤษณา กาแฟ โกโก้ อย่างละสอง สามต้น สามปีมาแล้วไม่เห็นมันโตเลย สู้รากยางไม่ได้ ปลูกทุเรียนก็ไม่โต ลองหาพืชกินใบที่ไม่ต้องการแสงมากมาปลูกดูครับ
เผ่าพรรณไม้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 01:12:00 PM »

ปลูกผักเหลียงและผักหวานป่าอย่างละครึ่ง
หนึ่งแถวของต้นยางสามารถปลูกผักเหลียงและผักหวานป่าได้สองแถว ใช้ระยะปลูก 2*2 เมตร
1ไร่ ปลูกได้ประมาณ 400 ต้น
ผักเหลียงสองปีเก็บผลผลิต
ผักหวานป่าห้าปีเก็บผลผลิต
ถ้าหากสนใจกล้าผักหวานป่าแถวบ้านท่านุ่นจำหน่ายอยู่
Bigkeng
*

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 04:03:56 PM »

พวกพริกไทยพอไหวป่าวครับ ทำค้าง 2 แถว ตรงกลางร่องยางง่ะครับ แต่ไม่แน่ใจว่า พริกไทย ถ้าไม่โดนแดดแล้วจะโดนป่าวนะครับ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
Magnum (rew)
seller
*

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 05:44:45 PM »

อีกอย่างคือ เพาะเลี้ยงกล้วยไม้ในร่องสวนยางครับ เคยมีคนทำ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
lawan
*

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 06:00:06 PM »

อยากทราบว่าพอมีคำแนะนำสำหรับการปลูกต้นไม้ในสวยยางได้หรือไม่พื้นที่ประมาณ 4 ไร่ค่ะ
แถวนราธิวาส
*

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 07:57:54 AM »

ปลูกผักเหลียงและผักหวานป่าอย่างละครึ่ง
หนึ่งแถวของต้นยางสามารถปลูกผักเหลียงและผักหวานป่าได้สองแถว ใช้ระยะปลูก 2*2 เมตร
1ไร่ ปลูกได้ประมาณ 400 ต้น
ผักเหลียงสองปีเก็บผลผลิต
ผักหวานป่าห้าปีเก็บผลผลิต
ถ้าหากสนใจกล้าผักหวานป่าแถวบ้านท่านุ่นจำหน่ายอยู่

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
สนใจกล้าผักหวานป่าแถวบ้านท่านุ่นครับ ไม่ทราบว่ามีที่อยู่หรือเบอร์ติดต่อมั๊ยครับ
ผักเหลียงก็สนใจต้นพันธ์เหมือนกันครับ ผมซื้อที่พังงา ต้นละ 25 บาท สูงประมาณ 1.2 เมตร มีที่ไหนถูกกว่านี้มั๊ยครับต้นประมาณ 1 เมตร

แนบรูปสภาพสวนยางถ่ายเมื่อปีที่แล้ว (ลองปลูกผักเหลียงไว้ 20 ต้นด้วย)
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์