หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเดินใหม่อีกครั้ง  (อ่าน 16970 ครั้ง)
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #160 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:40:12 AM »

ส่วนมะม่วงต้นนี้ออกช่อมาแล้วครับ  ปีที่แล้วก็ออกช่อมา 2-3 ช่อแต่ไม่ติดดอก  ผมก็รอลุ้นอยู่ว่าจะเป็นมะม่วงอะไร 
พ่อผมให้ต้นพันธุ์ที่เพาะเม็ดมาบอกว่าเป็นมะม่วงมันบางขุนศรี  แต่จากที่ผ่านๆมาพันธุ์ที่พ่อให้แล้วบอกชื่อมากับของจริงไม่เคยตรงกันเลย 555 
แต่ไม่มีปัญหาครับของอะไรที่พ่อแม่ให้เป็นมงคลสำหรับชีวิตผมเสมอแม้กระทั่งเบาหวานซึ่งตอนนี้รับมรดกมาแล้วก็ยังดีกว่ามะเร็งล่ะครับ.......แต่เอ.....ไอ้มะเร็งนี่หมอไม่ได้บอกเพราะไม่เป็นหรือหมอยังไม่เจอก็ไม่รู้ 5555 
แต่ถึงจะวิตกวิจารณ์ไปถ้าเป็นแล้วมันก็คงไม่หายไปได้เอง  เอาเป็นว่าเป็นเมื่อไรก็รู้เองแหละนะครับใช้ชีวิตวันนี้ให้มีความสุขไม่ทำให้ใครเดือดร้อนก็ดีใจแล้ว

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #161 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:41:55 AM »

พื้นที่แค่นี้มีทั้งมะเฟือง มะกรูด มะนาว ชมพู่ แก้วมังกร ยอ แล้วก็มะรุมเชียวนะครับ บางต้นไม่เห็นเพราะมันเตี้ย บางต้นก็หลุดเฟรมไป  เกิดจากความงกต้นไม้ของผมเอง  ตอนนี้ต้องฟันทิ้งบ้างแต่ยังทำใจไม่ได้เลยปล่อยให้มันเบียดๆกันไปก่อนครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #162 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:46:37 AM »

ผมเข้ามาทำสวนและสร้างบ้านอยู่ที่นี่ตั้งแต่หลังน้ำท่วมใหญ่ปี 2555  ตอนนั้นที่ข้างๆกันมีบ้านคนอยู่  ต่อมาอีกไม่นานเขาก็ขายที่แล้วย้ายออกไป  ทีนี้จากเดิมมีคนรับผิดชอบบ้านของเขา เขาก็ดูแลบ้านของผม ผมก็ดูแล  ตอนนี้เขาไม่อยู่คนที่ซื้อที่ต่อเขาไปเป็นใครก็ไม่รู้ติดต่อก็ไม่ได้  ที่มันก็เลยกลายเป็นรกร้างขึ้นมา  สารพัดต้นไม้ที่อยู่ในที่ของเขามันก็โตขึ้นมาด้วย  ผมจะไม่มีปัญหาเลยถ้าต้นไม้ในที่ของเขามันจะไม่ลุกลามเลื้อยหรือยื่นออกมาในที่ของผม  แต่นี่มันลามเข้ามาแล้วจะรอให้เจ้าของเขามาจัดการก็ไม่รู้ว่าเมื่อไรจะได้ทำ  เลยต้องเล่นเสียเองตอนนี้แก้ไขชั่วคราวไปก่อน  เดี๋ยวเจ้าของที่เขามาต้องคุยกับเขาล่ะแต่ไม่รู้ว่าเมื่อไร  เฮ้อ.....

หลังเสาปูนที่เห็นด้านล่างซ้ายมือนั่นเป็นที่ผมครับส่วนที่ต้นไม้รกๆนั่นเป็นของเขา  พอตัดไปแล้วมันก็คงจะโล่งไปได้พักนึงแหละครับ

ซ้ายเป็นที่เขาขวาเป็นที่ผม

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #163 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:48:47 AM »

อยู่สวนตัวเองก็ต้องพยายามลดรายจ่ายให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้  ผลหมากรากไม้ ผักหญ้าอะไรที่กินได้ไม่ต้องซื้อเขาก็ต้องกินครับ  นี่เป็นไผ่กิมซุ่งที่ผมรื้อกอมันเพราะมันโตเกินไปแล้วก็รกจนเข้าไม่ถึงเพราะว่าตอนนั้นตัดแต่งไม่เป็นครับ  ตอนนี้ก็ยังตัดแต่งไม่เป็นเหมือนเดิมแต่ตั้งข้อกำหนดเอาไว้ว่าต้องไม่ให้มีลำที่ขึ้นเบียดกันครับ  3-4 วันก็เดินไปดูเสียทีนึงว่ามีหน่อที่จะต้องตัดออกหรือไม่  เผอิญช่วงที่ผ่านมาไปเที่ยวเสียหลายวันครับเลยมีเยอะ  เย็นนี้ต้องมีน้ำพริกแล้วล่ะครับ 555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #164 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:53:07 AM »

มะพร้าวที่ต้องสงสัยว่าทำไมลูกมันเล็กจังมิหนำซ้ำพอติดลูกมายังไม่ทันจะโตก็เหี่ยวไปเสียแล้ว  หลายๆครั้งเข้าเลยต้องหาเหตุผลกันล่ะครับ  ถึงจะไม่ใช่เซียนมะพร้าวก็ต้องลองดู

ใช่หรือไม่ใช่ก็ไม่รู้ครับ  แต่เห็นสิ่งผิดปรกติกันมั้ยครับ  มันไม่ควรจะมาอยู่ที่ทางมะพร้าว  รังปลวกครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #165 เมื่อ: มกราคม 06, 2019, 09:56:14 AM »

ตอนแรกก็เห็นว่ามีปลวกขึ้นแต่ก็ไม่คิดว่าจะเป็นปัญหาเพราะต้นไม้อื่นๆในสวนก็เห็นมีปลวกขึ้นเหมือนกันแต่ไม่เป็นว่ามีปัญหาอะไรเลยปล่อยมันไปตามธรรมชาติครับ 
แต่พอมาดูชัดๆอีกทีคงปล่อยไว้ไม่ได้แล้วครับเพราะมันกัดเสียทะลายแห้งคาต้นเลย 
จะเอายาฆ่าปลวกราดก็เหม็นครับไม่ชอบ  ใช้วิธีลูกทุ่งแบบตรงไปตรงมาดีกว่าไม่มีกลิ่นแต่เหนื่อยหน่อย
เสียมอันนึงกับเหงื่ออีกซักครึ่งกิโลได้มั้ง
หลังจากขุดรังปลวกชุดนี้แล้วผมเกิดความคิดว่าปัญหาที่เกิดขึ้นถ้าเราแก้แบบตรงไปตรงมามันจะเกิดผลกระทบน้อยมากครับอย่างกรณีปลวกขึ้นมะพร้าวนี่ 
ผมแค่ขุดรังมันออกก็น่าจะจบแค่นั้น  หรือถ้ามันยังหน้าด้านอยู่อีกผมก็จะไปหาไก่มาเลี้ยงให้ไก่มันไปกินปลวกเสีย 
แต่ถ้าผมไม่อยากออกแรงไปใช้วิธีราดน้ำยาฆ่าปลวกหรือใช้สารเคมีอื่นๆ  ปัญหาแค่เรื่องปลวกอาจจะลุกลามกลายเป็นปัญหาอื่นๆไปอีกก็ได้นะครับ 
ผมอาจจะกลายเป็นมะเร็งจากการใช้สารเคมีก็ได้ 
นี่กลายเป็นอย่างที่เขาเปรียบเปรยว่า “น้ำผึ้งหยดเดียว” เลยนะครับ........แน่ะ.....จากเรื่องปลวกลามไปมะเร็งแล้วลามไปถึงน้ำผึ้งได้ยังไงกันเนี่ย 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #166 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 08:49:59 AM »

สวัสดี หนีเห่า ไม่หนีก็ไม่เห่าล่ะครับ 5555  ไม่มีอะไรมากหรอกครับดัดจริตทักทายเป็นภาษาต่างด้าวบ้างเพราะเมื่อเช้าฟังวิทยุแล้วได้ยินผู้ดำเนินรายการเขากล่าวทักทายเป็นภาษาจีนเพราะเขา live มาจากประเทศจีนเลย 
โลกเราเปลี่ยนไปเยอะมากเลยนะครับ  สมัยผมเด็กๆนี่จะหาฝรั่งหรือต่างชาติซักคนมาคุย(ภาษาใบ้ เพราะพูดไม่ได้ 555)ด้วยยังยาก 
แต่เดี๋ยวนี้อยู่ตรงไหนก็มีแต่คนต่างชาติมาอยู่เยอะแยะ 
ขนาดบ้านผมเป็นตำบลไกลปืนเที่ยงแท้ๆยังมีทั้งฝรั่งทั้งจีนเข้ามาอยู่เลย  เดินผ่านกันทีก็ทักทายกันเสียงฟุดฟิดฟอไฟฉูฉีแฉฉาดังลั่นไปหมด 
ถ่ายทอดเสียงแบบสดๆมาจากต่างประเทศก็ยังทำได้ 
อีกหน่อยคนเราอาจจะขึ้นไปอยู่บนฟ้าอย่างเทวดาหรือลงไปอยู่ใต้บาดาลแบบพญานาคได้ก็ไม่รู้นะครับ 
แต่จะเจริญ(หรือเสื่อมก็ไม่แน่)อย่างไรก็แล้วแต่  โดยธรรมชาติแล้วแต่คนเรายังคงต้องกินอยู่ล่ะครับ 
เพราะฉะนั้นเรากลับมาเรื่องต้นไม้ใบหญ้ากันดีกว่า แฮ่ๆๆๆ
มะม่วงต้นนี้ได้รับการพิสูจน์แล้วว่ามันคือพันธุ์ “มันบางขุนศรีฯ” ครับ  จะไปโทษพ่อผมว่าบอกชื่อพันธุ์ผิดก็คงไม่ใช่ทั้งหมดที่บอกถูกก็มีบ้าง แหะๆๆ 
เมื่อปีที่แล้วออกลูกมาให้ชิมอยู่ 2ลูก  แบ่งกับแม่บ้านเขาคนละลูกยังติดใจอยู่จนเดี๋ยวนี้เลยครับ 
ขนาดแม่บ้านผมนี่เรื่องมากอย่าบอกใครยังไม่มีข้อตำหนิ  บอกมา 2 คำ “อร่อยมาก” 
ปีนี้ยังเงียบไม่แสดงท่าทีเลยว่าจะเอายังไง  ไม่มีดอกมาให้เห็นเลยเห็นทีจะต้องใช้ยาวิเศษของผมช่วยเสียแล้ว

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #167 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 08:56:30 AM »

พูดถึงแม่บ้านของผมมีเรื่องเก่าๆจะเอามานินทาให้ฟังครับ  คือก่อนหน้านี้หลายปีผมยังทำงานประจำอยู่แถวๆบางนา 
แม่บ้านของผมเขาก็เลยขอย้ายจากบ้านนอกที่อยู่แต่เดิมเข้ามาทำงานในกรมฯที่กรุงเทพเพื่ออยู่ด้วยกัน 
ก็มาพักอยู่ที่แฟลตทหารแถวๆบางนาแหละครับ 
บางศุกร์ผมก็จะกลับบ้านเพื่อมาดูพ่อแม่ที่บ้านนอกตามหน้าที่ของลูกที่เอาใจใส่บุพการี  จริงๆมาเฝ้าสมบัติครับกลัวจะยกให้คนอื่นไปเสียหมดน่ะ แหะๆๆ 
วันนั้นเป็นวันศุกร์ครับเผอิญเขากับผมมีโอกาสได้กลับก่อนเลิกงานทั้งคู่   ก็เลยออกมากันตั้งแต่เที่ยง 
แม่บ้านผมเขาก็บ่นๆให้ฟังว่ารู้สึกผะอืดผะอมยังไงพิกล  แต่ตอนนั้นยังอยู่บนทางด่วนทำอะไรไม่ได้ผมก็เลยนิ่งๆไปก่อน 
พอมาได้ประมาณอยุธยาแล้วเขาก็บ่นให้ฟังอีกครั้งผมก็เลยออกความคิดว่ากินอะไรเปรี้ยวๆดีไหมเผื่อจะหาย 
เขาก็เห็นดีด้วยพอดีวันนั้นเรายังไม่ได้กินข้าวกลางวันกัน  ก็เลยตกลงกันว่าจะไปกินกุ้งเผากันที่ร้านกุ้งเผาลุงชุบ
แถวๆอ่างทองหรือสิงห์บุรีนี่แหละครับ  ซึ่งผมกับเขาก็ไม่เคยมีใครไปมาก่อนแต่มันผ่านตาบ่อยๆเวลากลับบ้านไงครับก็เลยไปลองดูกัน 
ไปถึงร้านสักบ่าย 2โมงเห็นจะได้  ก็เดินเข้าร้านเลยครับเพราะหิวเต็มที่แล้ว 
ลูกค้าบางตาแล้วน่าจะเพราะเลยเที่ยงมานานแล้วเขาเลยกลับไปทำงานทำการกัน 
ผมกับแม่บ้านได้ที่นั่งก็เตรียมสั่งอาหารล่ะครับ  การสั่งก็ต้องให้แม่บ้านเขาสั่งตามฟอร์มเพราะเงินอยู่กับเขานี่ครับ 5555 
พอพนักงานเขามารับออเดอร์ผมก็ได้ยินแม่บ้านผมเขาสั่งอาหารมา 3-4 อย่างแต่ไม่มีกุ้งเผาครับ 
สงสัยก็เลยถามว่า”ทำไม่ไม่สั่งกุ้งเผาล่ะเห็นอยากกินนี่” 
เขาก็ยกเมนูให้ดู กุ้งเผากิโลละ 900 หรือ 950 หรือ 980 นี่แหละครับจำได้ไม่แม่น กิโลนึงก็มี 3-4 ตัว 
ผมก็อึ้งไปนิดหน่อยแต่ไม่ได้ครับต้องให้กินให้ได้เพราะตอนนั้นเพิ่งแต่งงานได้ไม่นาน 
ถ้าเป็นตอนนี้แม้แต่ชื่อร้านเขาก็คงไม่ได้ยินจากปากผมล่ะครับ แฮ่ๆๆๆ 
ก็เลยกัดฟันบอกเขาไปว่า”ไม่เป็นไรหรอกเราไม่ได้กินมันบ่อยๆ  นานๆทีแบบนี้คงไม่ได้ทำให้เราจนลงไปอีกเท่าไรหรอก” 
เขาก็เลยกัดฟันสั่งกุ้งเผามาครึ่งกิโล  กินได้คนละตัวครับ 
ไฮไลท์ของเรื่องมันอยู่ตรงนี้ครับ 
ปรกติแม่บ้านผมเขาจะเรื่องมากเวลากิน  ถ้ามือจะต้องเปื้อนเขาก็จะต้องมีกระดาษเช็ดมือต้องมีนั่นใช้นี่ให้วุ่นวายไปหมด 
จะหยิบจะจับเขาก็จะระวังให้เปื้อนมือได้แต่น้อยที่สุดเท่าที่จะน้อยได้ล่ะครับ 
ส่วนผมมีแค่มือกับช้อนส้อมก็พอ บางเวลาช้อนส้อมไม่มีหรือมาช้ามืออย่างเดียวก็ไม่มีปัญหาอะไร 
เขาบ่นผมเรื่องนี้ประจำแต่ผมก็ทำเป็นหูทวนลมเอาหน้าด้านเข้าใส่เขาพูดบ่อยๆเข้าแต่ผมไม่ทำตามเขาก็เลิกพูดไปเอง 
เป็นอันว่าเรื่องนี้ผมชนะครับ แหะๆ 
วันนั้นแม่บ้านผมเขาใช้มือตัวเองจับกุ้งกินครับ  ไม่กลัวมือเปื้อนมีดูดนิ้วด้วย 
มิหนำซ้ำยังตักน้ำต้มยำที่เหลือๆมาราดหัวกุ้งในจานแล้วซดน้ำต้มยำกินจนหมดเลยครับ  คงจะเสียดาย
สะใจโก๋จริงๆ 5555
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #168 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 08:59:43 AM »

จบการนินทาเมียกลับมาหามะม่วงที่เล่าค้างไว้ดีกว่าครับ 
ปรกติผมก็จะปล่อยต้นไม้ให้เป็นไปตามธรรมชาติไม่ได้ให้ปุ๋ยให้อะไรเพิ่มเติมซักเท่าไรหลังจากที่มันโตหากินเองได้แล้ว 
มาตรฐานผมคือคอยสังเกตดูว่าถ้าเราไม่รดน้ำให้มันเกินเดือนนึงแล้วยังไม่เฉาไม่มีอาการใดๆก็ถือว่าโตแล้วปล่อยเลยครับ 
พอมาพักหลังไปได้การทำน้ำหมักมาจากในเว็ปนี้ล่ะครับ  ทำแล้วก็เกิดอาการร้อนวิชาอยากจะลองใช้ 
พอลองใช้ดูก็เห็นว่าต้นไม้มันแตกใบอ่อนออกมาเพิ่ม  ต้นไม้งามดีล่ะครับ 
แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งหลายปีมาแล้วช่วงต้นๆปีอย่างนี้ล่ะครับ  มีเพื่อนจากต่างจังหวัดมาเยี่ยมผมก็พามานอนค้างที่บ้านในสวน 
เขาพูดเรื่องต้นไม้ขึ้นมาก็เลยเอาน้ำหมักที่ทำไว้ออกมาอวดแล้วก็ฉีดให้ดูว่ามันมีกลิ่นหอมไม่เหม็นเหมือนสารเคมีที่เขาใช้ๆกัน 
แล้วเราก็นั่งกรึ๊บกันใต้ต้นมะม่วงที่พ่นน้ำหมักเอาไว้นี่แหละครับ  มีเสียงยุงบินและกลิ่นหอมของน้ำหมักเป็นแบ็คกราวนด์ 
นั่งคุยกันไปเรื่อยๆเพื่อนผมเขาก็ชี้ให้ดูว่ามีช่อมะม่วงมันยืดยาวออกมาจากที่เมื่อเย็นยังไม่มีเลย 
ไม่รู้ว่าเกิดจากน้ำหมักที่ฉีดให้หรือจังหวะของมันจะออกอยู่แล้วแต่ก็ทำให้ตื่นเต้นล่ะครับ 
หลังจากนั้นก็สังเกตเห็นว่าพอฤดูมะม่วงหลังจากฉีดน้ำหมักนี้ให้ 2-3 วันมะม่วงก็จะออกช่อล่ะครับ 
วิธีทำก็ไม่ยากครับบอกไว้ก่อนนี้แล้วลองทำดูถ้าสนใจครับ  นี่เป็นของที่ผมหมักเอาไว้ใช้เองครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #169 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 09:02:02 AM »

ส่วนถังนี้ก็เป็นหน่อกล้วยล้วนๆครับ  ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมก็จะสับๆใส่ปนไปในถังเดียวกันเลย 
แต่ก่อนหน้านี้เห็นสมาชิกในเว็บนี้แหละครับถามหาจุลินทรีย์หน่อกล้วย
ก็เลยอยากรู้ว่ามันต่างกับน้ำหมักสูตรสารพัดมั่วที่ผมทำยังไงก็เลยลองทำเฉพาะหน่อกล้วยดู 
เดี๋ยวลองใช้แล้วจะมารายงานผมครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #170 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 09:05:04 AM »

นี่ครับเพิ่งฉีดน้ำหมักให้ได้สองวันแทงยอดดอกออกมาแล้ว ก่อนหน้านี้ไม่มีวี่แววเลยครับ

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #171 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 09:07:47 AM »

อยากกินของหวานก็ไม่ต้องซื้อเขาครับ  มีของตัวเองกินล่ะ  แต่กว่าจะผ่ากินได้นี่มันก็สุกจนงอมไปเสียแล้ว  ไม่เป็นไรครับค่อยๆเรียนรู้ไปว่าเมื่อไรถึงจะพอดี  รสชาติหวานมากเลยครับชอบมาก

เศษที่เหลือไม่ต้องทิ้งครับย่อยให้เป็นชิ้นเล็กๆหน่อยแล้วกวาดลงถังหมักไป  เดี๋ยวจุลินทรีย์ในถังมันจัดการให้เราเอง

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #172 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 09:11:23 AM »

มะขามป้อมออกมาอีกแล้วครับเยอะด้วยเต็มต้นเลย  รอบที่แล้วปล่อยไปเฉยๆเสียดายจังคราวนี้เลยสอยมาลองแช่อิ่มดูครับ 
กินได้กินไม่ได้เดี๋ยวรู้กัน 
เรื่องแปรรูปผลผลิตในสวนนี่ผมมีหลายความคิดครับ  เสียแต่ไม่มีฝีมือจะทำทำแล้วก็เสียทิ้งหมด 
ต้องถึงมือแม่บ้านเขา  คนนั้นเขามีฝีมือแต่ถ้าจะให้เขาทำตามที่ผมบอกนี่เมินเสียเถอะครับ 
ไม่มีทางเสียศักดิ์ศรีเขาหรือยังไงก็ไม่รู้ 
ผมต้องใช้วิธีถามนำว่าอย่างโน้นทำยังไงนะ  อย่างนี้ทำยังไงนะ  แล้วเตรียมวัตถุดิบมา 
ทำท่าจะลงมือเองเก้ๆกังๆเสียหน่อยเดี๋ยวเขาก็ลุกมาทำเองครับ 
ครั้งนี้ก็เหมือนกันตั้งแต่มะขามป้อมเริ่มสุกหล่นลงมาแล้ว 
ผมก็เกริ่นกับเขาว่า “ไอ้มะขามป้อมแช่อิ่มนี่มันต้องทำยังไงนะ”  เขาไม่ตอบครับแต่ผมแอบเห็นว่าเขาเปิด youtube ดูแล้ว 
แต่เขาก็ไม่ทำอะไรนะครับไม่พูดด้วย  จนผมไปสอยมะขามป้อมมาครึ่งกระป๋องล้างน้ำผึ่งลมเรียบร้อย 
แล้วเริ่มทำผิดๆถูกๆเก้ๆกังๆนั่นแหละครับ  ถึงได้มีคำสั่งให้ไปซื้อเกลือเม็ดกับน้ำตาลมา 
กระบวนการถึงเดินต่อไปได้ 5555

yoo
pre-seller
*

« ตอบ #173 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 09:13:12 AM »

หยอดเม็ดมะละกอลงดินไปได้ 2 สัปดาห์แล้ว  เริ่มมี”แทงดินออกมากินแสง” แล้วครับ 
คราวหน้าเลิกขุดดินปลูกล่ะ วางแล้วเอาหญ้ากลบเลยก็ขึ้นเหมือนกันไม่ต้องขุดดินให้เหนื่อยแรงแล้ว   
วิธีนี้ไม่สงวนก็จริงแต่ถ้าหยอดแล้วไม่ขึ้นก็อย่ามาโทษกันเน้อ แฮ่ๆๆๆ

domain
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #174 เมื่อ: มกราคม 08, 2019, 12:26:00 PM »

เห็นแล้วเปรี้ยวปาก

มะขามป้อมออกมาอีกแล้วครับเยอะด้วยเต็มต้นเลย  รอบที่แล้วปล่อยไปเฉยๆเสียดายจังคราวนี้เลยสอยมาลองแช่อิ่มดูครับ 
เรื่องแปรรูปผลผลิตในสวนนี่ผมมีหลายความคิดครับ  เสียแต่ไม่มีฝีมือจะทำทำแล้วก็เสียทิ้งหมด 
ต้องถึงมือแม่บ้านเขา  คนนั้นเขามีฝีมือแต่ถ้าจะให้เขาทำตามที่ผมบอกนี่เมินเสียเถอะครับ 
ไม่มีทางเสียศักดิ์ศรีเขาหรือยังไงก็ไม่รู้ 
ผมต้องใช้วิธีถามนำว่าอย่างโน้นทำยังไงนะ  อย่างนี้ทำยังไงนะ  แล้วเตรียมวัตถุดิบมา 
ทำท่าจะลงมือเองเก้ๆกังๆเสียหน่อยเดี๋ยวเขาก็ลุกมาทำเองครับ 
ครั้งนี้ก็เหมือนกันตั้งแต่มะขามป้อมเริ่มสุกหล่นลงมาแล้ว 
ผมก็เกริ่นกับเขาว่า “ไอ้มะขามป้อมแช่อิ่มนี่มันต้องทำยังไงนะ”  เขาไม่ตอบครับแต่ผมแอบเห็นว่าเขาเปิด youtube ดูแล้ว 
แต่เขาก็ไม่ทำอะไรนะครับไม่พูดด้วย  จนผมไปสอยมะขามป้อมมาครึ่งกระป๋องล้างน้ำผึ่งลมเรียบร้อย 
แล้วเริ่มทำผิดๆถูกๆเก้ๆกังๆนั่นแหละครับ  ถึงได้มีคำสั่งให้ไปซื้อเกลือเม็ดกับน้ำตาลมา 

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
yoo
pre-seller
*

« ตอบ #175 เมื่อ: มกราคม 10, 2019, 08:39:38 AM »

เห็นแล้วเปรี้ยวปาก

คุณโดเมนอุตสาห์เข้ามาเยี่ยมแล้วจะปล่อยให้กลับไปมือเปล่าได้ไง  เดี๋ยวแช่อิ่มได้ที่แล้วแวะมาชิมเลยครับ
จะเตรียมไว้ให้ที่นครสวรรค์ 5555

Liked By: Sommai S.
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12   ขึ้นบน
  พิมพ์