หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มเดินใหม่อีกครั้ง  (อ่าน 2841 ครั้ง)
yoo
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2018, 08:41:55 AM »

ผมเคยกวาดเศษใบไม้ที่มันหล่นๆลงมากองอยู่รวมๆกันแล้วสูงท่วมเอวผมยาวสัก15เมตรได้ ไม่รู้จะทำยังไงกับมันดีเลยแยกออกเป็น 5 กองแล้วเอาน้ำหมักผสมน้ำราด แค่ 2 เดือนกว่าๆเท่านั้นเองครับกลายเป็นดินไปหมดเลย เดี๋ยวนี้เลยไม่ต้องลำบากกวาดใบไม้ใต้ต้นแล้ว ผสมน้ำหมักราดเลย 555

Maggie
*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 03:35:16 PM »

ผมเคยกวาดเศษใบไม้ที่มันหล่นๆลงมากองอยู่รวมๆกันแล้วสูงท่วมเอวผมยาวสัก15เมตรได้ ไม่รู้จะทำยังไงกับมันดีเลยแยกออกเป็น 5 กองแล้วเอาน้ำหมักผสมน้ำราด แค่ 2 เดือนกว่าๆเท่านั้นเองครับกลายเป็นดินไปหมดเลย เดี๋ยวนี้เลยไม่ต้องลำบากกวาดใบไม้ใต้ต้นแล้ว ผสมน้ำหมักราดเลย 555
ใบไม้แห้งและใบไม้สด สามารถทำปุ๋ยอินทรีย์ได้ค่ะ ใช้น้ำหมักราดก็ดีและได้ผล แต่ยังไม่ชินกับกลิ่นค่ะ  ยิงฟันยิ้ม หรือไม่มีเวลาทำก็กองไว้เฉยๆ ไม่นาน ทั้งปลวกและไส้เดือนจะย่อยให้เอง ทั้งเศษผัก ผลไม้ต่างๆก็ทำได้เช่นกัน หรือจะนำไปกองไว้ใต้ต้นไม้ก็เฉยๆก็ดี พวกไส้เดือน กิ้งกือชอบ ไม่นานดินตรงนั้นจะร่วนซุย เป็นสีดำ ปลุกอะไรก็งามค่ะ ที่บ้านก็ปลูกทุกอย่างค่ะ ไม่ต้องไปตลาดให้เสียเงิน เสียเวลา ชอบค่ะ เกษตรพอเพียง พึ่งพาตนเอง เอื้อเฟื้อแบ่งปันเหมือนคนสมัยก่อน
Innseethongfarm
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 09:59:09 AM »

สู้ๆ ครับ ไม่มีอะไรยากเกินกว่าการลงมือทำครับ

Liked By: tomnoynew, vigo74
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์